Author Topic: ##### รถ Retro ที่ชาวซามูไรหมายปองเชิญทางนี้ครับ #####  (Read 252915 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline PP_R3026

• XO Autosport Crew
  • Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:November 29, 2022, 01:40:47 pm
ผมเองก็เป็นคนรักรถเก่าญี่ปุ่นมาก ๆ แล้วก็เคยได้ยินจากพรรคพวกมาอีกทีว่า กลุ่มคนเล่นพวกยุโรปคลาสสิคแพง ๆ เห็นรถญี่ปุ่นไม่มีค่า

ไม่รู้สิ ผมคิดว่า จะชาติไหน "ทำไมต้องแบ่งแยกด้วยนะ"

ผมก็ชอบหมดล่ะครับ เก่าญี่ปุ่น เก่าฝรั่ง สวย ๆ ก็ชอบหมด

พอมาเจอกลุ่ม Bangkokclassiccar ก็รู้สึกดีครับ ทุกคนกันเองหมด ไม่มีการแบ่งแยก

ผมเองก็เคยเข้ามาดูอยู่เหมือนกัน แต่ไม่ได้ตอบ ต่อไปนี้ก็คงเข้ามาเป็นสมาชิกแบบถาวรด้วยคน

ไว้จะมาเล่าเรื่องรถเก่าที่บ้านให้ฟังละกัน
  w^w

Alive for a Drive

Offline OSBIL

• Member
  • Last Login:November 13, 2022, 12:48:19 am
รถคลาสสิคบ้างก็ว่าเป็นของเล่นคนมีเงิน  :angel: บ้างก็ว่าไอ้คนเล่นนะมันบ้า  :uglystupid2:
แต่พอได้เป็นเจ้าของสักคัน ติดใจติดกันงอมแงมทุกคนครับ  :smitten:
บ้านบางกอกใช้แค่คติเดียวครับคือคติของเจ้าบ้านฯ

"If You Love Classic Car You are My Friend"

เพราะฉะนั้นเราไม่สนใจหรอกครับว่าจะเป็นรถชาติใด
ใหม่หรือเก่า จะมีรถหรือยังไม่มี ขอเพียงมีใจรักก็คุยกันรู้เรื่องครับ  3:)
" รู้มากเท่าไร ก็ไม่สู้ เท่ารู้ตัว "O ld
S low
b ut
I
L ove

Offline PP_R3026

• XO Autosport Crew
  • Member
  • Last Login:November 29, 2022, 01:40:47 pm
รถคลาสสิคบ้างก็ว่าเป็นของเล่นคนมีเงิน  :angel: บ้างก็ว่าไอ้คนเล่นนะมันบ้า  :uglystupid2:
แต่พอได้เป็นเจ้าของสักคัน ติดใจติดกันงอมแงมทุกคนครับ  :smitten:
บ้านบางกอกใช้แค่คติเดียวครับคือคติของเจ้าบ้านฯ

"If You Love Classic Car You are My Friend"

เพราะฉะนั้นเราไม่สนใจหรอกครับว่าจะเป็นรถชาติใด
ใหม่หรือเก่า จะมีรถหรือยังไม่มี ขอเพียงมีใจรักก็คุยกันรู้เรื่องครับ  3:)

นี่แหละที่ต้องการ

รถคุณสวยมากนะครับ พี่จุ๊บ เบอร์ลิน่า เคยบอกผมว่า มี GLORIA สวย ๆ ชักอยากเห็นรถจริงซะแล้ว

รถเก่ามันประเมินค่าเป็นเงินไม่ได้นะครับ ความรู้สึกเป็นสิ่งสำคัญ

อย่าง SKYLINE ของผม ให้เท่าไหร่ก็ไม่ขาย แถมจะไล่ให้ไปไกล ๆ ซะด้วย

หรือแม้แต่คันอื่น ๆ ที่อยู่ในบ้านผม ก้อไม่คิดจะขายเช่นกัน

"รถเก่ามันมีค่าเหนือเงิน เงินก็ซื้อไม่ได้" ผมชอบคำนี้มากเลย
  :smitten: :smitten: :smitten:
Alive for a Drive

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage
แถวนี้ไม่มีคนขอซื้อรถกันโต้งๆหรอกครับ ส่วนใหญ่จะถามกันว่าเบื่อหรือยังหรือถ้าจะปล่อยขอต่อคิวคนแรกอะไรประมาณนี้ครับ  ;D
ยินดีที่มีสมาชิก Japanese Retro เพิ่มครับ

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
แถวนี้ไม่มีคนขอซื้อรถกันโต้งๆหรอกครับ ส่วนใหญ่จะถามกันว่าเบื่อหรือยังหรือถ้าจะปล่อยขอต่อคิวคนแรกอะไรประมาณนี้ครับ  ;D
ยินดีที่มีสมาชิก Japanese Retro เพิ่มครับ

ใช้วิธีถามบ่อยๆ เช้า เย็น เช้า เย็น เอาให้เบื่อไปเอง  ;D
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

Offline yedtamon69

• return to retro
  • Member
  • Last Login:April 22, 2014, 03:46:34 pm
เรามี Rt 100  ร่วมด้วยคนนะ  w^w
ปัญหามา....ปัญญามี

• Member
  • Last Login:November 13, 2022, 12:48:19 am
เรามี Rt 100  ร่วมด้วยคนนะ  w^w
ยินดีต้อนรับครับ  :-!
บ้านนี้ยังไม่เคยเจอ RT 100 เลยครับ ผมเองก็ตามหาเจ้าของรถ RT 100 Double cab อยู่พักใหญ่แล้ว
เขาก็บอกว่า ไม่ขายๆ แต่เห็นเขาจอดรถทิ้งไว้ข้างทางแล้วเสียดาย+ใจหายจริงๆครับ  'b'
ช่วยบรรยายความสัมพันธ์ของพี่กับเจ้า RT100 นี้หน่อยสิครับ+รูปประกอบด้วยยิ่งดีครับ
เพื่อนๆหลายคนคงอยากรู้ความเป็นมานะครับ  $^$
" รู้มากเท่าไร ก็ไม่สู้ เท่ารู้ตัว "O ld
S low
b ut
I
L ove

• Member

นี่แหละที่ต้องการ

รถคุณสวยมากนะครับ พี่จุ๊บ เบอร์ลิน่า เคยบอกผมว่า มี GLORIA สวย ๆ ชักอยากเห็นรถจริงซะแล้ว

รถเก่ามันประเมินค่าเป็นเงินไม่ได้นะครับ ความรู้สึกเป็นสิ่งสำคัญ

อย่าง SKYLINE ของผม ให้เท่าไหร่ก็ไม่ขาย แถมจะไล่ให้ไปไกล ๆ ซะด้วย

หรือแม้แต่คันอื่น ๆ ที่อยู่ในบ้านผม ก้อไม่คิดจะขายเช่นกัน

"รถเก่ามันมีค่าเหนือเงิน เงินก็ซื้อไม่ได้" ผมชอบคำนี้มากเลย
  :smitten: :smitten: :smitten:

ถ้าอยากเห็น เจอกันวันอาทิตย์เช้าเลยครับ Terrace 61 ตรงข้ามแฟร์ชั่นไอร์แลนด์ รามอินทราครับ  "v"
ลงทะเบียนได้ที่นี่เลยครับ  :><:

http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3664.20
S low
b ut
I
L ove

Offline TeeTarga

• มีปากสักแต่ว่าพูด..จะต่างจาก..ลมผ่านตูดที่ตรงไหน
  • Global Moderator
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:August 04, 2023, 05:02:50 am
ขออภัยมาช้าโค-ตะ-ระ 

มาร่วมด้วยช่วยเชียร์ครับ
น้องอู๋ จะนัดกรีดเลือด กันวันไหน บอกด้วยนะจ๊ะ สนับสนุนเต็มที่  \^^/

อย่ามีเพียงหัว..เอาไว้คั้นหู..หรือ..เอาไว้แค่ผมขึ้น
เพื่อนที่ดีที่สุดของคุณ อาจจะไม่ใช่เพื่อนที่ดีขอผมก็ได้

Offline AAA

• Member
  • Last Login:July 01, 2019, 03:38:54 pm
เล็งไว้เหมือนกันครับ ไม่รู้จะทนรอผมได้รึเปล่า  %:(

Offline yedtamon69

• return to retro
  • Member
  • Last Login:April 22, 2014, 03:46:34 pm
FIRST TIME
สวัสดีอีกครั้งครับ สำหรับเจ้าประวัติ Rt 100 ของผม นั้นได้มาตั้งแต่ ผมเรียน ปวช 2  ครับ ประมาณ 12 ปีแล้วนะเนี่ย   ตอนนั้นยังเด็กอยากได้พวก ซีวิคมากกว่า   และก็คิดว่าแม่ซื้อรถอะไรให้เนี่ยหน้าตาโบร้าน..โบราณ  (นึกภาพตามนะ...รถสีบรอนซ์แถมคราบขี้ไคล + กระทะล้อ 13 ดำปี๋ + ฟิลม์กรองเกย์สไตล์ (ม่วงเชียว))   แล้วคุณลองนึกสภาพเด็กกำลังสดที่ต้องการรถแบบวัยรุ่นเค้ามีกัน   ผมนะมึนตึบเลย....เกาหัวแค๊กๆ  คิดอะไรไม่ออกเลย   
MODIFY
เมื่อตกล่องปล่องชิ้นกับมันแล้วก็ต้อง The Show Must go on  เปลี่ยนแม็กโหลดเตี้ยฟิลม์ดำ  ตามสมัยนิยม (ในยุคนั้น)   เสน่ห์ของมันเริ่มประกายออกมาแล้ว  มันดูเก๋าดีนะ   กล่องเหลี่ยมๆสีบรอนซ์ๆ เตี้ยๆจะติดพื้น  ผมรักมันมากเลย..

เข้าสู่ช่วงวัยทำงานชีวิตเปลี่ยนใช้ BMW E30  ทำให้ผมลืมมันไปพักใหญ่   มัวระเริงอยู่กับ E 30  จนเคยตัว   ปล่อยให้มันโทรมแล้วโทรมเล่า  ช่วงล่างเน่าสนิท  จากสาเหตุที่เคยโหลดเตี้ยนั่นเอง   Rt 100 ที่เคยเป็นนัมเบอร์วันในใจผม กลับถูกทิ้งให้พ่อไปใช้จนโทรมมากๆ   คิดดูแล้วกันว่าพ่อผมจอดรถหน้าบ้านไม่เคยล็อคจนเคยตัว  แล้ววันนึงมันก็มาถึงคือรถผมโดนขโมย  แต่...ที่มันน่าแค้นคือ  พ่อผมกลับหัวเราะ..."รถเก่าขนาดนั้นมันยังขโมยอีกรึ...โจรกระจอก"  ผมฉุนมากไม่คิดว่าพ่อจะเป็นคนอย่างนี้  ไม่เห็นคุณค่าของมันเลย   ทีเวลาไม่มีรถก็หยิบใช้เจ้า Rt ตลอด

ในที่สุด E30  ก็เลยเปลี่ยนมาให้พ่อใช้แทน  แล้วตำนานรถ RETRO ก็เริ่มขึ้น  ผมเริ่มมาจับ RT 100 อีกครั้ง  เริ่มจากเซ็ทช่วงล่างใหม่เป็น STD  หมดไปเยอะมาก เพราะเปลี่ยนใหม่หมดเลย   จังหวะดีได้ล้อขับหลังตรงรุ่นมาก็เลยมีกำลังใจปั้นต่ออีกเยอะเลย  ในที่สุดก็ออกมาอย่างที่เห็นเนี่ยแหละครับ   มันเหลือทำสีอย่างเดียวครับ 

ถ้าคุณเจอมันบนถนนทักทายได้ครับ...รถสีบรนอซ์สภาพบู้บี้  แต่สู้ 100 % ครับ   

ปล. ผมมีมอไซด์เก่าอีกคัน ที่รักไม่แพ้ Rt เลยครับ มันชื่อ BENLY ครับ

ขอโทษลงรูปไม่ทัน  โอกาศหน้าจะลงให้ครับ
ปัญหามา....ปัญญามี

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
RT100 นี่ก็รถคันแรกในชีวิตผมเหมือนกัน อยู่ ม.2 ม.3 เป็นรถเก่าที่บ้านที่คุณพ่อคุณแม่ไม่ได้ใช้แล้ว เพราะต่างคนต่างได้รถประจำตำแหน่ง จอดเป็นปีครับ ผมสตาร์ทครั้งแรกนี่นานมากๆ กว่าจะติด ของผมจำได้คันนั้นวิ่งได้เร็วสุด 90 กม/ชม เดิมๆ ทุกเม็ด  ตอนที่คุณพ่อซื้อใหม่ๆ ก็แตตามสมัยนิยม ฝาครอบล้อถอดออก ใส่ฝาปิดเฉพาะดุมตรงกลาง อะไรทำนองนั้น  ตอนที่ผมใช้ เขากำลังฮิต DX ล้อ 13 เตี้ยลากดิน  รถยังไม่ติด อัดกันบนถนน มีให้เห็นทุกวัน ไอ้เราขับอีแก่ อัดกับใครก็ไม่ไหว แต่ชอบตามดูแห่ ตามได้แป๊บเดียว หายหัวหมดแล้ว

ใช้อยู่จนขึ้น ม.4  เอาคันนี้ไป trade เป็น EE80 ขับไปโรงเรียนวันแรก เข้าจอดที่จอดประจำที่กลางวันรับจอดรถ กลางคืนเป็น lounge อยู่ตรงข้ามโรงเรียน  บาบูวิ่งมาเปิดประตูให้ ขับเข้าไปหัวใจเกือบวาย รถเราเพิ่งเอาไปเปลี่ยนมาเมื่อวาน ทำไมมาจอดที่เดิม   :o

เห็นวันเดียวครับ  หลังจากนั้นก็ไม่เห็นอีกเลย
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

Offline ท่านขุน

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 11:52:45 am
Clip VDO ของ Japan Drift King AE86 ครับ

http://www.rennfotos.de/videos/ae86part3.mpg

จบแล้วก็ไปต่อที่ http://www.rennfotos.de/videos/index.htm จะเป็น clip ของ BMW , Opel , VW .....

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
บ้านผมมี RT131 แต่พ่อเอาไปขาย เพื่อเอาเงินมาบูรณะช้างเหยียบ
ทีแรกก็งงว่าพ่อทำไปได้ไง รถเครื่องนิ่มมาก แอร์เย็น ช่วงล่างนุ่ม นั่งสบายสุด ๆ
แต่ช้างเหยียบมีแค่แชสซีส์ กะทะเบียน เนื่องจากมันพังชนิดที่เรียกว่า "บรรลัย" จริง ๆ
พ่อให้คำตอบประมาณว่ารถบ้านเรามีตั้งหลายคัน แต่รถคันนี้เป็นรถยนต์คันแรกของครอบครัวเรา ยังไงพ่อก็อยากเก็บมันไว้

Offline ponke30

• ใจเขา...ใจเรา
  • Member
  • Last Login:January 22, 2021, 04:52:53 pm
เล็งไว้เหมือนกันครับ ไม่รู้จะทนรอผมได้รึเปล่า  %:(
สวยครับ
เอาได้เลย

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage
Clip VDO ของ Japan Drift King AE86 ครับ

http://www.rennfotos.de/videos/ae86part3.mpg

จบแล้วก็ไปต่อที่ http://www.rennfotos.de/videos/index.htm จะเป็น clip ของ BMW , Opel , VW .....

โหลดกันตาเฉาะเลยครับพี่  :uglystupid2:

Offline clubfit

• Member
  • Last Login:August 16, 2019, 07:58:45 am
929 coupe เหมือน คันสีขาวข้างบน

เจอมานานแล้วครับ คันนี้ เห็นจอดอยู่หลายปี เดิมๆ ครับ
ของค่อนข้าง ครบ ยกเว้น กระจกมองข้าง
ที่หน้า ห่วงมั๊กๆ  ก็ เจ้าตัวถัง ครับ คือ มันผุค่อนข้างมาก ครับ

พื้น ซุ้ม (มือผลักได้เลยมีทะลุ) ชายล่าง ประตู คือ ผุหมดครับ 

ประตูเปิดเกือบไม่ออกครับ

มีทั้ง ใยแมงมุม มดแดง และ ปลวก ที่แผงประตู (ไม่รู้จะมีงูด้วยป่าว)

เป็นเครื่อง 1800 ครับ

เป็นสมาชิกใหม่ ครับ ไม่รู้ ว่า จะ คุ้มค่าป่าว
ราคาลุงเปิดมา 30 พัน ครับ มี ทะเบียน แต่คงต้อง ออก เลขทะเบียนใหม่ เขาว่านะ

อยากหาที่ทำ สี เพราะ คงต้อง ตัดทิ้งเยอะมาก

ช่วงล่าง คงต้องทำใหม่ หมด

อยากวาง Rotary ด้วยครับ

พี่ๆ ผู้รู้ ช่วยแนะนำด้วยนะ ครับ ผมควรเริ่มที่อะไรก่อนครับ

ขอบคุณครับ
« Last Edit: August 13, 2006, 03:37:18 pm by clubfit »

Offline โกตี๋

• สามล้อเท่านั้น ที่เป็นตัวเรา มาจากไหนก็ภูมิใจว่าเป็นบ้านเรา
  • Member
  • Last Login:February 25, 2012, 01:34:59 am
เอาภาพเก่าๆมาฝากครับ เป็นบ้านเมืองผมเองครับ แต่ว่าสามล้อจอดนิ่งสนิท ไปไหนไม่ได้
ทำความดีให้คนเกรง ดีกว่าเป็นนักเลงให้คนกลัว จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ จะสูงจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

• Member
929 coupe เหมือน คันสีขาวข้างบน

เจอมานานแล้วครับ คันนี้ เห็นจอดอยู่หลายปี เดิมๆ ครับ
ของค่อนข้าง ครบ ยกเว้น กระจกมองข้าง
ที่หน้า ห่วงมั๊กๆ  ก็ เจ้าตัวถัง ครับ คือ มันผุค่อนข้างมาก ครับ

พื้น ซุ้ม (มือผลักได้เลยมีทะลุ) ชายล่าง ประตู คือ ผุหมดครับ 

ประตูเปิดเกือบไม่ออกครับ

มีทั้ง ใยแมงมุม มดแดง และ ปลวก ที่แผงประตู (ไม่รู้จะมีงูด้วยป่าว)

เป็นเครื่อง 1800 ครับ

เป็นสมาชิกใหม่ ครับ ไม่รู้ ว่า จะ คุ้มค่าป่าว
ราคาลุงเปิดมา 30 พัน ครับ มี ทะเบียน แต่คงต้อง ออก เลขทะเบียนใหม่ เขาว่านะ

อยากหาที่ทำ สี เพราะ คงต้อง ตัดทิ้งเยอะมาก

ช่วงล่าง คงต้องทำใหม่ หมด

อยากวาง Rotary ด้วยครับ

พี่ๆ ผู้รู้ ช่วยแนะนำด้วยนะ ครับ ผมควรเริ่มที่อะไรก่อนครับ

ขอบคุณครับ

คุณต๊อกหมายถึงคันขาวนี้รึเปล่าครับ

http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?action=dlattach;topic=3395.0;attach=16560

ถ้าใช่อย่ารอเลยครับ เอามารอหน้าบ้าน เอาทะเบียนใส่ตู้เซ็ฟรหัส 7 ชั้นดีกว่าครับ  $^$
เพราะนี่ไม่ใช่ 929 ครับมันคือ RX-4 ใช้ body เดียวกันครับ สมัยก่อนยังมีชุดแต่งด้วยครับ
ที่เปลี่ยน Look จาก 929 เป็น RX-4 แต่ก็ยังมีบางจุดที่ไม่เหมือนที่จำไม่ผิดคือหน้าต่างบานหลัง
ขอให้โชคดีครับ "v"
S low
b ut
I
L ove

Offline Niki

• Member
  • Last Login:December 05, 2018, 03:29:44 pm
ขอความรู้คุณ OSBIL ต่อ แล้ว RX3, RX4, 929  มันต่างกันยังงัย ครับ   &v&

Offline GTR.

• ก๊วยเจ๋งR30
  • Member
  • Last Login:April 23, 2014, 07:24:24 pm
สมัยก่อนเห็นคนเล่น RT100 เยอะเนอะ เด๋วนี้เห็น 3 ดอ วิ่งกันเกลื่อนเลย   ;D ;D

อยากเห็น RX4 หง่ะ ยังไม่เคยเห็นเลยแฮะ
NISSAN  SHIFT_
Made by people who love cars for people who love cars

• Member
ขอความรู้คุณ OSBIL ต่อ แล้ว RX3, RX4, 929  มันต่างกันยังงัย ครับ   &v&

RX-3 ใช้ตัวถังเดียวกันกับ 808 coupe ตรง C pillar จะเขียนว่า Deluxe แทนที่จะเขียนว่า RX-3
RX-4 ใช้ตัวถังเดียวกับ 929 Coupe แต่ไม่เหมือนซะทีเดียวเทียบกับ RX-3 ตัวถังเหมือนกันทุกอย่าง
ละไว้ในฐานที่เข้าใจว่าถ้าแปลงทั้งคู่ต้องเปลี่ยน ไฟหน้า+กันชน+กระโปรง ไฟท้าย+กันชน แก้มหน้าL+R
และจุดหลักเลยคงไม่พ้นเครื่อง RX-3 และ 4 ใช้เครื่อง Rotary Gen1
เป็นการนำเสนอรูปแบบการจุดระเบิดที่ประยุคมาจาก ปั้ม และมอเตอร์ผสมผสานกัน
รายละเอียดของเครื่องแบบลึกๆ ให้ผู้เชียวชาญท่านอื่นมาชี้แจงอีกทีดีกว่านะครับ
929 Coupe ใช้เครื่อง 1800 OHC เป็นเครื่องที่ Ford พัฒนากับ Mazda
S low
b ut
I
L ove

• Member
  • Last Login:August 16, 2019, 07:58:45 am
เป็น ตัวถังแบบ นั้นเลยครับ หน้า แหลม ๆ ตามที่คุณ  OSBIL ทำ link มาให้เลย ครับ

แต่ กระจก ไม่เหมือน เครื่องเป็น 1800  ครับ

ส่วนท้ายเป็นแบบนี้ครับ แล้ว หน้า ก็ แบบ นี้ ครับ

• Member
หลังไม่ไป เอาใหม่ครับ

• Member
ถ้าหน้าตาแบบในรูปสอยมาก่อนเลยครับ
แต่ถ้าเป็นแบบหน้าเบนซ์มีสี่ตาก็ใจเย็นๆได้ครับ
ส่วนไฟท้าย929 จะไม่เหมือนแบบนี้นะครับ
จะมีแผงหลังสีเทาเรียบๆและมีไฟแบบนี้ 4 ดวงไม่คาดคิ้วแนวนอน

น้อง Run(Pro.Search) รบกวนหาภาพประกอบหน่อยครับ
S low
b ut
I
L ove

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments