Author Topic: ถาม: การโอนรถ ให้ผู้ซื้อ ที่มีภูมิลำเนาอยู่ต่างจังหวัด  (Read 20075 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline AjarnA

• Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:January 08, 2024, 07:52:23 pm
การโอนรถ ให้ผู้ซื้อ ที่มีภูมิลำเนาอยู่ต่างจังหวัด
มีขั้นตอนอย่างไรครับ เราต้องไปที่ขนส่งฯ ต่างจังหวัดหรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ  :-!

Offline Loong-Sawasdee

• "ความพึงพอใจคือความสุข"
  • Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
เรื่องนี้ขออาสาเข้ามาตอบเพราะเคยมีประสบการณ์ --------------------เมื่อ
พ.ศ.2551 ลงขึ้นมาซื้อรถคันหนึ่ง  ที่ กทม.พอซื้อเสร็จเจ้าของก็มอบชุดโอน(ซึ่งส่วนใหญ่จะเรียกกันว่าชุดโอนลอย เพราะเราอาจเซ็นต์แต่ชื่อลอย ๆ ไป ให้เขาไปกรอกรายละเอียดเอาเอง หรือจะกรอกไปให้เรียบร้อยก็ได้)ให้ผู้ซ้อไปจัดการย้าย+โอนเอาเองที่ต่างจังหวัดที่ผู้ซื้อประสงค์จะไปลง ชุดโอนประกอบด้วย 1) ใบมอบอำนาจ 2) ใบโอนตามแบบของกรมการขนส่งทางบก 3) สำเนาทะเบียนบ้านและสำเนาบัตรของเจ้าของรถ 4) สมุดคู่มือหรือเล่มทะเบียน(ในเล่มเจ้าของต้องเซ็นต์ชื่อในช่องผู้ถือกรรมสิทธิ์ด้วย--ตรงนี้ก็สำคัญ บางจังหวัดเจ้าหน้าที่เขาเคร่งครัดอาจไม่ผ่านได้)  มอบเพียงเท่านี้ก็เรียบร้อย ผู้ขายไม่ต้องไปครับ

ใบมอบอำนาจและใบโอนดาวน์โลดแล้วพิมพ์เองได้ที่นี่ครับ http://www.dlt.go.th/eform/index.php หรือไปที่ต.ร.อ.หรือสถานที่รับทำ พ.ร.บ.ครับ
« Last Edit: January 27, 2010, 07:08:04 am by Loong-Sawasdee »

Offline AjarnA

• Member
  • Last Login:January 08, 2024, 07:52:23 pm

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
หลังจากยื่นเรื่องต้องรอ 7 วันนะครับ
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline Loong-Sawasdee

• "ความพึงพอใจคือความสุข"
  • Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
หลังจากยื่นเรื่องต้องรอ 7 วันนะครับ

ใช่ครับ คือฝ่ายผู้ซื้อต้องเอาเอกสาร คือ ชุดโอนไปยื่นเพื่อ"แจ้งย้ายปลายทาง" มาดำเนินการ ซึ่งต้องรอประมาณ 7 วัน แต่บ้างก็ว่าภายใน 3 วันทำการ พอเรื่องกลับมาทางขนส่งก็จะแจ้งให้ไปติดต่อ แต่ถ้าผู้ยื่นไม่ไปดำเนินการภายในกำหนด 15 วันนับตั้งแต่เรื่องมาถึง จะถูกปรับครับ

Offline NUK

• นักรักอังกฤษ
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:September 29, 2023, 07:32:00 pm
    • GELE'E DIAMOND
พอดีเพิ่งไปทำมาเหมือนกันครับ หากไปรับโอนปลายทางหนังสือมอบอำนาจ กับสำเนาบัตรประชาชนผู้โอนต้อง 2 ชุดนะครับ เพราะเอาไปแจ้งย้ายปลายทางก่อนหนึ่งชุด (ผมรับโอนปลายทางที่กรุงเทพรอประมาณ 3 วันทำการ) จากนั้นค่อยเอาไปโอน ซึ่งต้องใช้ใบโอนกับหนังสือมอบอำนาจอีกใบ และสำเนาบัตรประชาชนของทั้ง 2 ฝ่าย หากจังหวัดที่อยู่มีฐานข้อมูลเชื่อมกับกรมการปกครอง สำเนาทะเบียนบ้านไม่ต้องใช้แล้วครับ  :wink:
« Last Edit: January 27, 2010, 09:06:35 pm by NUK »
นักรักอังกฤษ
ใครใช้ หรือชอบ รถอังกฤษ ไป Like page นี้ไว้เล่นๆ ได้ครับ http://www.facebook.com/thaibritishcar 

ยินดีให้คำปรึกษาเรื่องเพชรครับ  www.geleediamond.com

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments