Author Topic: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "  (Read 524193 times)

0 Members and 6 Guests are viewing this topic.

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
สงสัยงานนี้ ผมได้เปิดคอลัมภ์ BKCC ชวนชิม อีกเร็วๆนี้แน่นอน เพราะแค่ข้อมูลที่พวกพี่ๆน้องๆ ให้มานั้น
เยอะมากๆๆ
ทีแรกผมกะว่าจะเปิดคอลัมภ์นี้ เดือนละครั้ง ท่าทางได้เปิดเร็วกว่านี้แน่นอน
ขอบคุณนะครับ

ผมจะทยอยไปกิน ชิม และ ถ่ายภาพ มาฝากกันครับ
« Last Edit: May 23, 2006, 12:44:46 am by AKE »
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline p_race

• Member
  • Last Login:December 26, 2020, 08:56:19 am
สงสัยงานนี้ ผมได้เปิดคอลัมภ์ BKCC ชวนชิม อีกเร็วๆนี้แน่นอน เพราะแค่ข้อมูลที่พวกพี่ๆน้องๆ ให้มานั้น
เยอะมากๆๆ
ทีแรกผมกะว่าจะเปิดคอลัมภ์นี้ เดือนละครั้ง ท่าทางได้เปิดเร็วกว่านี้แน่นอน
ขอบคุณนะครับ

ผมจะทยอยไปกิน ชิม และ ถ่ายภาพ มาฝากกันครับ

ดีเลยครับพี่  แบ่งโซนเลยยิ่งดีครับ \^^/
เผื่อไปธุระแถวไหนจะได้เปิดหาได้ง่ายหน่อย :bythebook:

Offline ท่านขุน

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 11:52:45 am
วันเสาร์ถ้าจะยากครับกี้ 

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
เพื่อน ๆ คอยผ้มด้วยคร้าบ ....  ขอเวลาหนึ่งเดือนจ้า
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline AAA

• Member
  • Last Login:July 01, 2019, 03:38:54 pm
ร้านสว่างอรุณ ของยายนก ( แฟนมันสวยมาก น่าเสียดายจริงๆ ) อยู่ปากซอย ปรีดี พนมยงค์35 ครับ ในซอยมีซาก ซูบารุเก่าๆจอดฝุ่นเขรอะอยู่คันนึงครับ

ถ้าก๋วยเตี๋ยวเนื้ออร่อยๆอีกเจ้า ต้องไปท่าน้ำสาธุฯครับ เลี้ยวไปทางท่าน้ำ อยู่ขวามือ ไปก่อนเที่ยงหรือเที่ยงครึ่งไปแล้วครับไม่งั้นคอยนาน เมนูที่ควรสั่งคือ หม้อไฟครับ สั่งมาหม้อนึง แล้วสั่งพิเศษเนื้อลาย 1จาน ลูกชิ้นเนื้อลูกชิ้นเอ็นอีก 1จาน พร้อม Beerยี่ห้อไหนก้อได้มีหมดทุกยี่ห้อ เข้ากันมากครับ

ข้าวหมูกรอบนายไซ ถนนประชาชื่นออกจาก วัดเสมียนฯเลี้ยวขวาไปทางแยกประชานุกูล ร้านอยู่ซ้ายมือ ช้าหมดครับ

ข้าวมันไก่ อ๊อดข้าวมันไก่ อยู่ในซอยลัดจากสุทธิสาร ไปแยกห้วยขวาง แถวๆRCA2เดิมครับ ไก่สับจานนึง น้ำซุปพร้อมโครงไก่ ชามใหญ่

ร้านนายไซ ใครไปกินดุดีๆนะครับเพราะร้านติดกันก้อขายข้าวหมุกรอบเหมือนกัน
พนักงานสองร้านเจอหน้ากันเหมือนะจะีมี สงครามกันอยุ่บ่อยๆ
แต่ร้านนายไซหมุเค้ากรอบจิงๆครับ "v" "v"

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
ชวนชิม :

"หมูปิ้ง" อาหารแก้หิวยามบ่าย   ;)

หลายวันก่อน ผมได้มีโอกาสแวะไปธุระแถวถนนเพชรบุรี ฝ่าแดดอันร้อนระอุ และ รถที่ติดหนึบ ช่วงเวลาประมาณ บ่ายสามโมงกว่าๆๆ
แวะเข้าไปธนาคารนครหลวงไทย สำนักงานใหญ่ ซึ่งตั้งอยู่ตรงกลางระหว่าง ซอย เพชรบุรี 33 และ 35
กว่าจะเสร็จธุระต่างๆ ก็กินเวลาไปเกือบๆบ่ายสี่โมงแล้ว

มองผ่านหน้าต่างของธนาคารดูแล้วว่า รถติดแน่ๆ และ เราต้องไปธุระต่อที่อื่นๆอีก
ติดตรงที่ท้องร้องหิว นี่ซิครับ เรื่องใหญ่ แต่ครั้นจะจอดรถกินให้เป็นเรื่องเป็นราว แถวนั้น ร้านหลายๆร้านก็ยังไม่เปิดและเดินไกลทีเดียว ร้อน ๆๆๆ   

นึกขึ้นมาได้อย่างฉับพลันทันทีว่า ข้างธนาคารนครหลวงไทย ที่นี่ มี "หมูปิ้ง" เจ้าอร่อยอยู่หนึ่งเจ้า
คิดได้ดังนั้น ก็พาตัวและหิ้วท้องที่ร้องจ๊อกๆๆ ลงไปข้างธนาคาร ฝั่งซอย เพชรบุรี 33
เจอลุงขายหมูปิ้งเจ้ารถเข็น กำลังปิ้งหมูควันโขมงอยู่เลยครับ
หาไม่ยากครับ เพราะซอย เพชรบุรี 33 มีร้านตัดเสื้อชื่อดัง "ระพี" ตั้งอยู่ หมูปิ้งอยู่ข้างธนาคาร อยู่ตรงข้ามร้านระพี พอดิบพอดีเลยครับ

จุดเด่นของร้านนี้คือ หมูติดมัน ย่างแล้วไม่แห้ง เนื้อฉ่ำ นุ่ม หอม และ มัน อร่อยๆ กินแกล้มกับ ข้าวเหนียว รับรองครับ รองท้องได้เป็นอย่างดี แก้หิวได้ชะงัดนักแล
แต่สำหรับคนที่ไม่ชอบ กลัวอ้วน ก็ต้องคัดนิดหน่อยครับ

หมูปิ้งร้านนี้ หมักหมูมาได้เป็นอย่างดี รสชาดกลมกล่อม ไม่หวานเกินไป ไม่เค็มมากไป เนื้อหมูที่ใช้ก็เป็นหมูที่คัดมาแล้ว อร่อย ครับ 

ที่สำคัญคือ การย่าง และ ปิ้ง ที่ออกมาได้อย่างน่ากิน
สนนราคาไม้ละ 3 บาท ครับ

เบ็ดเสร็จ ผมกินไป 10 ไม้ ข้าวเหนียวหนึ่งถุง รองท้องได้พอดีพอดิบเลยครับ 

ร้านนี้เป็นร้านรถเข็นครับ เริ่มขายตั้งแต่ประมาณ บ่าย 3 โมง จนถึงประมาณ หนึ่งทุ่มครับ

ติดกันข้างๆเป็นร้านของคุณป้า ที่นำขนมนมเนยมาขาย ยี่ห้อ home ถือว่าอร่อยมากๆครับ ผมเคยซื้อ ขนมปังลูกเกด มารับประทาน โอ้โห้ ลูกเกดเยอะมากๆ
ผมยังนำเอาลูกเกดไปผัดข้าวผัดต่อได้เลยครับ แต่ไม่รู้ว่า เดี๋ยวนี้ยังมีอยู่หรือเปล่า

จากนั้นผมก็รีบจ้ำอ้าวไปทำธุระต่อครับ  ถ้าใครผ่านไปมาแถวนั้น จะแวะลองชิมดู ก็ไม่ผิดกติกาแต่ประการใด

ไปก่อนนะครับ เดี๋ยวไปที่อื่นไม่ทัน  (8-) (8-) (8-) (8-) (8-) (8-) (8-) (8-) (8-) (8-) (8-)

« Last Edit: May 23, 2006, 12:45:11 am by AKE »
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline AKE

• Member
คุณ NTC :
พูดถึงหมูปิ้ง อยากส่งหมูปิ้งป้าเรียม หมู่บ้านสัมมากรเข้าประกวดครับ
รสชาดเข้มข้นกลมกล่อม ข้าวเหนียวก็นุ่มกำลังดี
ป้าเรียมขายที่นี่มานานแล้วครับตั้งแต่คุณแบมยังเด็ก
ราคาไม่ละ 2 บาท(ไม่ได้ขายตัดราคาหมูปิ้งพี่เอกนะครับ)
ทีเด็ดอยู่ตรงที่หมักหมูได้เข้มข้นเข้าเนื้อ(หมู)มากๆ
ส่วนที่อร่อยที่สุดอยู่ที่มันหมูครับ เวลาเคี้ยวนี่จะมีเสียงปึ้ดๆ เลย(อธิบายไม่ถูก)

ป้าเรียมจะขายทุกวันครับ วันละ 2 เวลา คือเช้ากับเย็น
เช้าเริ่มขาย 6-7 โมง แล้วแต่ว่าป้าเรียมตื่น
เย็นเริ่มขายประมาณบ่ายสาม
เสาร์อาทิตย์ต้องไปเร็วหน่อยเพราะสิบโมงก็หมดแล้ว
บางทีต้องสั่งล่วงหน้า อีกยี่สิบนาทีค่อยออกไปเอาเพราะคิวยาวมากครับ

สถานที่ก็หาไม่ยาก เข้าประตู 1 ตรงสะพานลอยวิ่งตรงไป
ก่อนถึงสามแยกจะมีรถเข็นขายของกันเยอะแยะเต็มไปหมด
มองตามควันหมูปิ้งไปเลยครับ แต่เพื่อความแน่ใจต้องถามชื่อคนขายก่อน
เพราะตั้งแต่ป้าเรียมเริ่มดัง ก็มีรถเข็นหมูปิ้งเพิ่มขึ้นอีก นับๆดู ตอนนี้ก้แปดจ้าวแล้วครับ

คุณ thaidub :
หมูปิ้งปากซอยทองหล่อ ก็ไม่เลว แถวๆที่เขาขายผลไม้น่ะครับ ชุ่มช่ำเหมือนกัน ไม่รุ้ราคาเพราะแฟนซื้อมาฝากทุกที ไม่เคยซื้อเอง

อ๊ากกกกก ยังไม่กินข้าวเที่ยงเลย ไปดีกว่า
« Last Edit: May 23, 2006, 12:45:30 am by AKE »

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
Re: " ชวนชิม ชวนเที่ยว "
« Reply #32 on: April 13, 2006, 10:35:47 am »
(กลับมาแก้ให้มันนุ่มขึ้นหน่อย

ตรงนี้ลบไป) x:)

ทำไมกระทู้หมูปิ้งมารวมกันกับอาหารทะเลละครับ มันดูแปลกๆ :-!(ตรงนี้แก้ไข)ที่รวมกระทู้ หลังๆระเบียบจัดจริงๆเวบนี้

ไม่ได้ไม่พอใจพี่เอกที่ย้ายกระทู้นะครับ แต่(ไม่พอใจกระแสจัดระเบียบ)  :-!แก้เป็นรวมกระทู้ เวบอย่างยิ่ง

อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ :o<
« Last Edit: May 23, 2006, 12:45:51 am by AKE »
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
ทำไมกระทู้หมูปิ้งมารวมกันกับอาหารทะเลละเนี้ย ไม่ชอบใจอย่างแรงเลยที่รวมกระทู้ หลังๆระเบียบจัดจริงๆเวบนี้

ผมว่ารวมก็ดีนะแผน เพราะว่าเป็นกระทู้ชวนชิมอย่างเดียว จะได้หาไม่ยาก ไม่งั้นบางทีไม่รู้ว่าชวนกินอะไรไปแล้วบ้างนานๆไปก็จะหาไม่เจอไงครับ  ;)

ลงเลยครับเจ๊ดำ ไม่ได้ไปกินนานแล้วเหมือนกัน ไว้อีกสักหลัง 23 เดือนนี้ ชวนๆ กันไปกินดีกว่า
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 11:52:45 am
ไม่ได้ไม่พอใจพี่เอกที่ย้ายกระทู้นะครับ แต่ไม่พอใจกระแสจัดระเบียบเวบอย่างยิ่ง

ตาเอกช่วยชี้แจงด้วยครับ 

Offline เสียอา

• วัยทองคนองยนต์
  • Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
เรื่องเป็นเรื่องเป็นสาระของสังคมก็จัดไป เพราะเป็นเรื่องของส่วนรวม ถ้าเราเป็นส่วนหนึ่งของสังคม

เพราะคนเยอะ เดินชนกันแต่ไม่ขอโทษ เพราะไม่รู้จักกัน %:(

ไม่รู้จักกัน ไม่มีสัมมาคาราโอ เพราะไม่มีใครแนะนำให้รู้จักกัน
 !o!

สำหรับเรื่องสันทนาการว่ากันตามรสนิยมส่วนบุคคล ก็ไม่ต้องจัดก็ได้ เราชอบกิน ไม่ชอบกิน ก็ว่ากันตามปากอยากที่ท้อง

:-!

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
อย่าซีเรียสกันนะครับ รวมกระทู้มันปนกันจริงๆ ผมเคยเล่นเวบของเล่นพออยากหาข้อมูลมันหายากจริงๆ หากชอบแบบนี้ไม่เป็นไรครับถือว่าเป็นสิทธิ์ของพี่เอกที่เป็นผู้เริ่มละกันครับ คือที่ผมถามเรื่องจัดระเบียบเพราะหน้านี้มันก็Off topicมันก็น่าจะเป็นการจัดระเบียบระดับนึงนะครับ

ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline Pan

• Member
กลับไปอ่านกระทู้มันดูไม่สุภาพจริงๆด้วยยังขออภัยผู้ที่ผ่านมาอ่านกระทู้วัยทองของผมนะครับ กลับไปแก้ก่อนดีกว่า

Offline AKE

• Member
« Reply #38 on: April 14, 2006, 12:28:34 am »
ผมพึ่งได้กลับมาดูกระทู้นี้ เห็นว่าเกิดความวุ่นวายขึ้นเล็กน้อย

อันที่จริง ผมเองก็ได้ แนวความคิด การรวมเรื่องการกิน การเที่ยว หรือ การไปไหนตามที่ต่างๆของผม มาจากน้องบอม อย่างที่น้องบอมได้แจ้งให้ผมทราบว่า
ถ้าเปิดกระทู้ใหม่มากๆ หลายๆกระทู้ เวลาจะค้นหาเรื่องอะไรแต่ละที ก็คงค้นยาก ซึ่งผมก็เห็นด้วย

ดังนั้น ผมเลยนำเรื่องกิน เรื่องเที่ยว หรือ แม้แต่อนาคตในเรื่องของการตระเวนอู่ ของผม มาไว้ในกระทู้นี้ให้หมด

โดยใช้หัวข้อหลักคือ " ชวนชิม ชวนเที่ยว "

ถือว่า ผมเป็นไกด์ นำเที่ยวในแบบของผม ซึ่งผมขอออกตัวก่อนว่า ผมก็ทำเอาสนุกเท่านั้นเองครับ

(8-) (8-) (8-)

ถ้ากระทู้นี้ทำให้เกิดการเข้าใจผิดอะไรขึ้น ผมคงต้องขออภัยผู้อ่านทุกท่านมา ณ โอกาสนี้ ด้วยครับ

ขอโทษทุกท่าน มา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

หากมีข้อเสนอแนะ กรุณา PM มาได้ หรือ โทรหาผมได้เลยนะครับ

ยินดีครับผม  (8-) (8-) (8-) (8-)
« Last Edit: May 23, 2006, 12:46:59 am by AKE »

Offline Loong-Sawasdee

• "ความพึงพอใจคือความสุข"
  • Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
ขอแนะนำ : นอกจากแนะนำอาหารหรือของกินหรือสถานที่ไปมาแล้ว
การไปชิมและเที่ยวครั้งนี้ควรมีรถคลาสสิกเข้ามาเป็นฉากประกอบด้วย(ถ้าพบ,ถ้ามี)  เช่น "ใกล้ ๆ กันมี c10 , 160 J หรือ austin หรือ MG ฯลฯ จอดอยู่หรือ ขับมาแล้วแวะกินหรือเพิ่งจะออกไป หรือระหว่างทางสวนกับ ...... คนขับเป็นคน (แก่ .. กลางคน ....ผู้หญิงขับ)  สภาพ .....(สวยจนลืมมองอาหารตรงหน้า , ถูกทักจากคนที่ไปด้วยว่าฉันไม่สวยหรือที่เธอได้แต่มอง ...)   อะไรทำนองนี้ควรจะได้เล่ามาให้ฟังด้วย จะได้ครบเครื่อง

Offline AKE

• Member
ขอขอบพระคุณ คุณLoong-Sawasdee มากครับสำหรับคำแนะนำ 
ผมเองก็ได้แต่ใช้รถของผม เป็นพาหนะพาเที่ยวครับ หากเจอแบบที่คุณลุงว่า ผมจะทำทันทีเลยครับ

ผมขอถือโอกาส เนื่องในเทศกาลสงกรานต์และปีใหม่ของไทยปีนี้ ขอ "รดน้ำ ขอพร คุณLoong Sawasdee"
ผ่านทางเวป ทางเน็ต เลยก็แล้วกันครับ
ขอบคุณครับคุณลุง

« Last Edit: April 14, 2006, 02:27:46 pm by AKE »

• Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
ทุกคห. และทุกท่านที่ได้กล่าวนามคิดถึงลุง ลุงขอบคุณย้อนกลับมา ให้พรนั้นตกแก่ทุกคน เราชาวบางกอกคลาสสิกคาร์ "รักกันประดุจญาติ"

Offline AKE

• Member
ชวนชิม

Lazy Afternoon with cake and ice cream

ยามบ่ายอันแสนขี้เกียจ ก่อนวันสงกรานต์ เพียงไม่กี่วัน รถในกรุงเทพฯ เริ่มเบาบางลงพอสมควร
หลังจากที่นำรถคู่ใจไป service เปลี่ยนถ่ายของเหลวต่าวๆหลายรายการเสร็จสิ้น
เหลือบดูนาฬิกาก็ยังมีเวลาอีกหลายชั่วโมงก่อนอาหารเย็น

คิดได้ดังนั้น ผมจึงขับรถออกจากศูนย์บริการ มุ่งหน้าไปตามถนนสุขุมวิท 
มารู้สึกตัวอีกที ก็พบว่า ผมอยู่บน ทองหล่อ ซะแล้ว ผมเลยถือโอกาสเลี้ยวรถเข้าไปที่ J Avenue ทองหล่อ ซอย 15 ครับ

แล้วผมก็มาสะดุดตากับร้านสีขาวๆ หัวมุม ด้านล่าง ชื่อร้านว่า " MOUSSES - BERRY " บริเวณน้ำพุ

ซึ่งภายในร้าน ประกอบไปด้วย ร้าน เค็ก "MOUSSES & MERINGUES" และ ร้าน ไอศครีม "I BERRY" อยู่ภายใน 

ผมไม่รอช้า เข้าไปเลือกดูเค็กต่างๆมากมายที่จัดเรียงอยู่ในตู้ ได้ความว่า เค็กที่น่าลิ้มลองวันนี้ผมน่าจะลอง
Coffee Cake with Almond Nut และ อีกชิ้นเป็น Double Fudge Brownie with Macadamia Nut

ส่วนไอศครีม วันนี้ผมเลือกไอศรีมรสชาดผลไม้ ซึ่งที่ร้าน I Berry มีหลากหลายรสชาด ผลไม้มาให้เลือกสรร เช่น รส Tamarind Sorbet (มะขาม) , ส้มโอ, มะดัน , ฝรั่งแช่บ๊วย , ชมพู่, บ๊วยเค็ม, มะยม ฯลฯ

ผมเลยเลือกรสชาดที่ออกเปรี้ยวๆอย่าง มะขาม เพื่อที่จะให้ไม่เลี่ยนเค็กนัก

รสชาดของเค็ก Coffee Cake นั้น หอม เข้ม และ ถึงรสชาดจริงๆ ผสานกับ เนื้อเค็กที่เบาๆนุ่มๆ บวกกับความกรุบกรอบของ อัลมอน ทำให้เค็กชิ้นนี้ อร่อยจริงๆครับ ไม่เลี่ยนครับ

ส่วนเค็กชิ้นต่อไป เอาใจท่านที่ชอบบราวนี่เป็นพิเศษ เนื้อบราวนี่อร่อย หอม กินกับ มัคคาเดเมีย และ วิปปิ้งครีม ซึ่งไม่เลี่ยนเลย อร่อยมากครับ

เพิ่มรสเปรี้ยวอีกนิดด้วย ไอศครีมมะขาม ที่เปรี้ยว หอม และ หวานปะแล่มๆๆ ทำให้ ของว่างยามบ่ายมื้อนี้ ถือว่า เข้าตากรรมการยิ่งนัก

หากใครผ่านไปผ่านมา ลองแวะลองชิมดูได้นะครับ ผมคิดว่ามันทำให้ยามบ่ายของคุณเต็มไปด้วยสีสรรและความอร่อยครับ

จนกว่าจะได้พบกันในครั้งหน้า ขอบคุณครับ

« Last Edit: May 23, 2006, 12:48:05 am by AKE »

• Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am

• Member
  น่ากินมาก   แม้แต่คนแก่เห็นแล้วน้ำลายหยด   ภาพถ่ายชัดแจ๋ว  สนนราคาละตาเอก   จ่ายไปกี่ยูโร (ตาเอกนี่เป็นทนายใช่ไหมจ้ะ)

• Member
ตาเอกอยู่ยานเกาะครับ...มีแม่เป็นเจ้ากรม

• Member
น่ากินมากๆ เลย 

• Member
แนะนำ "ขนม"  (คำนี้แปลก ปิดนมเห็นไข่ พอปิดไข่จะเห็นนม) ไทยบ้างสิตาเอก จำพวกทับทิมกรอบ ซ่าริ่ม บัวลอย ไข่หวาน ลอดช่อง น้ำเชื่อมลอยดอกมะลิหอมชื่นใจ หน้าร้อนอย่างนี้ ขับรถคลาสสิกไปจอดข้างถนน สั่งกินเลย เติมน้ำแข็งเย็นชื่นใจ
  หน้าร้อนข้าวแช่ก็ได้ อร่อยดี  หนุ่ม ๆ กินกันเป็นไหม  หรือข้าวไม่ชอบ ชอบแต่ .......
  น้ำมันก็ขึ้นราคา แถมขาดแคลนอีก ประมาณ ปี 18 - 19 มีเพลงออกมา ตอนหนึ่งว่า "น้ำมันขาดแคลน คุยกับแฟนต้องดับไฟ" บนถนนต้องดับไฟ ห้ามมีไฟโฆษณา บนถนนมิดสนิทไทยเลย และจำได้ว่า 120 y ก็ออกมาช่วยวิกฤติการณ์น้ำมันขาดแคลนในช่วงนั้น ใครมี 120 y ขับไปกินขนมไทยบ้าง   
    เงินทองหายาก กินขนมไทย อาหารไทยกันดีกว่า

Offline AKE

• Member
« Reply #48 on: April 23, 2006, 01:46:47 pm »
สวัสดีครับคุณลุงฯ
เรื่องอาหารไทย รับ หน้าร้อน อย่างนี้ ผมเตรียมการไว้เรียบร้อยแล้วครับ
แต่จะเป็นเมนูไหน อย่างไร ขออุบไว้ก่อน
มีข้าวแช่แน่นอนครับ เพราะผมเองก็ชอบกินมาตั้งแต่เล็กแต่น้อย เรื่องข้าวแช่นี่เป็นเรื่องละเอียดอ่อนมากทีเดียว เพราะแต่ละเจ้า แต่ละสูตร เราต้องรู้ให้ได้ว่า สูตรแบบไหน จากที่ไหน เราจะได้รู้รายละเอียดข้างในด้วย
พูดไปแล้วก็หิวแฮะ
ขอบคุณครับคุณลุง อยากให้ผมไปชิมอะไรก็บอกมาได้นะครับ จะตามไปชิมให้ครับผม
 O:D O:D O:D
« Last Edit: May 23, 2006, 02:23:52 am by AKE »

Offline AKE

• Member
« Reply #49 on: April 23, 2006, 02:18:35 pm »
ชวนเที่ยว

!! สงกรานต์ !! ไปไหว้พระกันครับ

ช่วงเวลาแห่งความสุข และ ความยินดี กับประเพณีอันดีงามของไทย ช่วงหนึ่งก็คือ เทศกาลสงกรานต์
นอกจากจะได้ ทำบุญทำกุศล และ ขอพรจากผู้หลักผู้ใหญ่ที่เคารพนับถือ ยังเป็นช่วงเวลาที่ถือว่า ได้มีวันหยุดพักผ่อน ยาวๆ อีกด้วย

วันนี้ผมพาทุกท่านมาไม่ใกล้ไม่ไกลครับ มาที่ฉะเชิงเทรา นี่เอง ใกล้ๆ ออกทางถนนมอเตอร์เวย์ หรือ จะออกมาทางบางนา ก็ได้
ผมเลือกเส้นทางทางบางนา ด้านล่าง ครับ เจอสภาพถนนแบบที่เรียกว่า ให้ลุ้นได้ตลอดทาง และ ขอเตือนเพื่อนๆที่จะไปวิ่งเส้นทางนี้ ให้ระวังตามคอสะพานต่างให้ดีนะครับ
เพราะแต่ละสะพานนั้น แย่จริงๆ

ขับมาเรื่อยๆครับ ถึง วัดโสธร ราวๆ บ่าย4โมงเย็น คนกำลังแน่นโบสถ์เลยครับ 

งานนี้ผมได้มีโอกาสแวะกราบ องค์หลวงพ่อโสธร และ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในบริเวณวัด ที่อยู่ข้างๆกันก็คือ ศาลเจ้าจีนอันศักดิ์สิทธิ์

ขอให้บารมีของ หลวงพ่อโสธร และ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ทั้งหลาย
โปรดดลบันดาล ปกปักรักษา และ คุ้มครอง เหล่าสมาชิกในบ้านบางกอก
ให้ทุกท่านมีแต่ความสุข ความเจริญ และ มีสุขภาพแข็งแรงถ้วนหน้า ทุกๆท่านครับ

« Last Edit: May 23, 2006, 02:24:25 am by AKE »

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments