Author Topic: ใครอยากได้น้ำดื่มไหมครับผมจะสั่งจากปักธงชัยมาให้ครับ  (Read 4169 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Pan

• Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm

เห็นในข่าวหาซื้อน้ำกันไม่ได้เลยพอดีรู้จักกับโรงงานน้ำดื่มที่ปักธงชัยเผื่อใครหาซื้ไม่ได้จะได้มีน้ำสำรองไว้ ราคาผมยังไม่ได้รับConfirmมา
กับการขนส่ง ผมคิดว่าจะให้รถบริษัทไปเอาคิดว่าน่าจะได้ 2400ขวดต่อคัน ใครสนใจลงจำนวนที่ต้ิงการไว้นะครับ ผมคิดราคาแค่ค่าน้ำดื่มค่าขนส่งในกรณีรถบริษัทผมไปเอาเองไม่คิดเงินครับ กรณีเขาส่งมาทางบริษัทขนส่งก็คิดค่าขนส่งตามที่บริษัทเขาคิดมานะครับ

หรือใครจะสั่งจำนวนมากๆไปแบ่งคนอื่นก็แจ้งจำนวนมานะครับแต่อาจต้องไปรับของเองผมจะประสานงานให้ครับ

เพราะตอนนี้โรงงานน้ำดื่มคริสเติ้ล เนสเลย์ สยาม จมน้ำเรียบร้อยหมดแล้วครับ
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
ใครสนใจลงชื่อจำนวนกับเบอร์โทรกลับด้วยนะครับผมจะโทรไปConfirmว่าจะได้ของเมื่อไร
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline Thananon

• Member
  • Last Login:October 14, 2016, 08:31:19 pm
ขอบคุณในน้ำใจเอื้ออาทรแบ่งปันครับ
มีแบบเป็นถังใหญ่ๆไหมครับ ถังละ20 ลิตรครับ(แบบน้ำกดตามออฟฟิศ)เพราะตอนนี้หาไม่ได้เลยครับในกทม.ถังหมด
ถ้าไม่มีแบบถังใหญ่ๆ แบบเป็นขวดก็ได้ครับ
ยังไงรบกวนคุยกันทางe-mailครับ thananon@yahoo.com ครับ
รบกวนขอเบอร์โทรไว้ในอีเมล์ด้วยครับ แล้วจะติดต่อกลับครับ(ช่วงนี้ไม่สะดวกรับสายครับเกรงว่าโทรมาแล้วจะไม่ได้รับสายครับเพราะยุ่งมากๆครับ)

Offline หลาน caravelle

• เล่นรถยนต์ที่เค้าไม่เล่นกัน แต่ทำให้สวย/เดิมที่สุด รับรอง มีแต่เพื่อนฝูงและ มิตรภาพตลอดไป laan.1961@yahoo.co.th "กู classic คนเดียว"
  • Member
  • Last Login:February 07, 2024, 10:44:25 pm
ไม่น่าเชื่อครับ ว่าจะเกิดเหตุการณ์ขาดน้ำได้ขนาดนี้  น่ากลัวมาก :shocked:

น้ำก็มาถึงหน้าปากซอยรามอินทรา 71 แล้ว  น่ากลัวครับ

ขอบคุณคุณแผนมาก &v& &v&
Toyopet1964เอาไปแลก R8 มา
Fiat128 1975 ขายไป5000 บาท
Renault
R8 1964 ขายเพื่อน
Caravelle1964ยังอยู่
Dauphine Gordini 1965ยุบทิ้ง
Dauphine 1960ยังอยู่
R16Ts 1975 ขายคุณเจต
R8Gordini1968 ขายไปแล้ว
R17 1972 ขายเสี่ยห้องเย็น
R9 1400 c.c. 1991 ขายคุณใข่
Clio 1992 ติดแก๊ส
Hillman Imp Californian1967ขายให้ทายาท CP
Peugeot
204 coupe 1972ขายคุณใข่
304 1975 ขายคุณใข่
205GTIใช้ได้แป๊บเดียวไม่สู้ค่าน้ำมัน

Offline Pan

• Member
ตอนนี้เพื่อนผมยังไม่Firmว่าจะได้วันไหนนะครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะเข้าไปดูในโรงงานว่ามีถังพลาสติก200ลิตรเหลือไหมเผื่อจะได้เอามาแบ่งให้รองน้ำกัน

Offline Pan

• Member
เบอร์โทรผม 0843605857นะครับแต่ยังไม่รับปากว่าจะได้นะครับ

• Member
  • Last Login:October 14, 2016, 08:31:19 pm
ขอบคุณครับคุณแผน
สงสัยว่าอาจจะไม่ทันการณ์แล้วเหมือนกันครับ : )
เอาเป็นว่าใครที่ยังไม่ได้เตรียมตัวรับมือ ผมขอแนะนำว่าให้เตรียมการไว้เถอะครับ
case ของผมบังเอิญมีเพื่อนสมันเรียนเซนต์คาเบรียลทำงานอยู่ที่กรมชลประทาน(เป็นวิศวกร)แจ้งผ่านfacebookมาเมื่อสองอาทิตย์ก่อนว่าให้เตรียมการเนื่องจากบ้านผมอยู่ถนนเพชรเกษม(เลยรพ พญาไท 3) ส่วนอีกสองหลังอยู่ที่ถนนราชพฤกษ์ (เยื้อง The Circle)
เพื่อนแจ้งมาว่า ถนนเพชรเกษมให้เตรียมไว้สัก 80 cm ในขณะที่ถนนราพฤกษ์ให้เตรียมไว้สัก 1 เมตร
ก่อนหน้านี้ก็ไม่ได้เตรียมการ แต่พอเพื่อนแจ้งมาแบบนี้ เลยเตรียมการโดยใช้เวลาประมาณ 5-7 วันครับ
เพื่อนให้ข้อมูลมาแบบนี้ครับ
" บางบัวทองจะท่วมได้ถึง 1-2 เมตร หลังจากเพื่อนแจ้งมา วันรุ่งขึ้นบางบัวทองโดนเลยครับ  ส่วนดอนเมืองศปภจะทำเป็นอ่างเก็บน้ำครับ ส่วนแถวบ้านผมและราชพฤกษ์จะโชคดีหน่อยตรงที่น้ำที่มาจากบางบัวทองซึ่งมีระดับประมาณ 2-3 เมตรจะถูกบางใหญ่แบ่งน้ำไปประมาณ 1 เมตร และยังมีคลองอีก 2-3 คลองตัดน้ำไปอีก 1 เมตร ดังนั้นน้ำที่มาทางนี้จะเหลือไม่เกิน 1 เมตรครับ"

เมื่อสักครู่พี่ชายผมได้ขับรถไปดูแถวซอยสวนผักครับ โดนหมดแล้วเช่นกัน ระดับน้ำเท่าหน้าแข้งครับ น้ำสูงขึ้นชั่วโมงละ 5 cm. ครับ
น้ำไม่ได้มาทางคลองครับ แต่จะมาตามทางรถไฟแล้วเอ่อล้นครับ
สำหรับผู้ที่จะเตรียมการรับมือครับ วิธีง่ายๆก็มีดังนี้ครับ
1. กระสอบทราย (ถ้าน้ำไม่แรงก็โอเคครับ แต่น้ำซึมครับ)
2. ก่ออิฐบล็อคครับ (ใช้เวลาแต่แข็งแรงและทำให้บ้านดูไม่งาม)
3. ใช้แผ่น Poly Carbonate (แข็งแรง เอาอยู่ชัวร์ น้ำไม่ซึม รวดเร็วถ้าคิดเป็นพื้นที่ต่อตารางเมตร) พื้นที่เหมาะสมควรเป็นบริเวณประตูที่สามารถหนุนหรือดันแผ่นนี้ได้ครับ ยิงน็อตเจาะกับวงกบโดยมีไม้หรืออะไรก็ได้ประกบเพื่อให้มีแรงยึดแผ่นpolyกับวงกบแล้วใช้Silicone ซีลครับ

หวังว่ามีประโยชน์น่ะครับ เอิ๊กๆๆๆๆๆ
อ้อ......หากต้องขนของขึ้นชั้นสองหรือที่สูงแล้วหมดปัญญาเหมือนผม(ก่อนหน้านี้"งง"ครับว่าผมจะขนของยังไงคนเดียวเนี่ยะ)
แนะนำให้ใช้บริการขนของครับ (พวกรับขนของเวลาย้ายบ้านหรือออฟฟิศครับ เมื่อสองอาทิตย์ก่อนติดต่อง่าย นัดคิวง่ายครับ แต่หลังจากผมไปโพสแนะนำวิธีนี้ในเว๊ปอื่นๆ ปรากฏว่างานเต็มมือครับ) สุดท้ายผมเอาคนงานขนเหล้ามาขนให้ครับ ส่วนเครื่องซักผ้า ตู้เย็นใช้ถุงยักษ์ห่อครับ ใบละ 130 บาท(ราคาขึ้นทุกวัน)
มาถึงวันนี้นั่งรออย่างเดียวครับ
ขออภัยที่โพสยาวครับเพราะไม่มีอะไรทำครับ ไปไหนไม่ได้ เพราะกลัวกลับบ้านไม่ได้ครับ เดี๋ยวจะมาเล่าอีกว่าเตียมตัวอะไรอีกบ้างครับ

• Member
ผมเชื่อว่าหลายท่านทราบดีว่าจะเตรียมอะไรบ้าง แต่เผื่อตกหล่นครับ ผมขออนุญาตแชร์ครับ (Knowledge Transfer)
สิ่งที่ผมเตรียมอีกคือ (เรียงตาม Priority ครับ)
1. ยาสำหรับผู้ใหญ่ ความดัน เบาหวาน เป็นต้น
2. ก่อพื้นที่โดยแบ่งพื้นที่เป็น Wet Area and Dry Area
3. อาหารและน้ำ (โดยไม่ต้องใช้ตู้เย็น มาม่าผมเตรียมครับแต่ชั่วโมงนี้คงหมดหรือหายากครับ ดังนั้นทางเลือกอื่นของผม เช่น มะกอกดอง เต้าฮู้ยี้ดอง หนำเลี้ยบ ช็อคโกแลต กล้วยตาก ถั่วต่างๆ คุกกี้ cereal เอาแบบว่าคนอื่นไม่ค่อยทานกันครับ หาง่ายดี)
4. สารส้มและคลอรีนเพื่อใช้ตอนขาดแคลนน้ำจริงๆ
5. ถังแก๊สหร้อมแก๊สเต็มถัง ถังเปล่าไม่เอา
6. แบตเตอรี่รถยนต์ครับ เอาไว้ชารต์มือถือ
7. เทียนและไฟฉาย(ผมซื้อเทียนพรรษาเลยครับ เอามาตัดแบ่งครึ่งก็ได้ครับ ผมแบ่งกับเพื่อนคนละเล่ม)
8. รองเท้ายาง
9. ถังสีฟ้าจุน้ำได้ 200 ลิตรไว้ใช้(ใบละ 750 บาท)
10. ถุงห่อรถยนต์ (คันอื่นไปจอดหนีน้ำที่อื่น เหลือเฉพาะคันที่พี่ๆน้องๆขับใช้งานจนวันสุดท้ายครับ)
เตรียมไว้กะว่าอยู่แบบ self survived 1 เดือนครับ  ตอนนี้ที่ยังไม่พอก็น้ำดื่มครับ เพราะหายากครับ
กะว่าถ้าน้ำมาจริงคงนั่งสมาธิเข้าโหมด Hybernate ครับ เอิ๊กๆๆๆๆๆ
มีใครมาแชร์เพิ่มก็ดีครับ สนุกดี เพราะไม่รู้จะเศร้าทำไม (เห็นคนรู้จักรถจมน้ำเป็นคันๆแถวพหลโยธิน แบบไม่รู้ตัวเพราะศปภไม่แจ้งเลย น้ำตาเป็นสายยยยเลยครับ) น่าสงสารครับ

Offline Pan

• Member
ยังไงผมอยากให้อพยพนะครับเพราะหาดตัดน้ำตัดไฟน้ำขึ้นสูงจะออกมาลำบาก

• Member
ออกลำบากจริงๆครับconfirm ก่อนหน้านี้ไปช่วยเพื่อนๆที่คุณพ่อคุณแม่ไม่ยอมออกครับ
สุดท้ายเอาหกล้อไปรับแต่หกล้อยังจอดครับ
สุดท้ายจอดหกล้อทิ้งไว้ที่แห้งแล้วเดินลุยน้ำประมาณ 1-2 กิโลเพื่อไปดักเรือจ้างนั่งเรือเข้าไปอีก5-6 กิโล (อ้อมไปตามทุ่งเพราะวิ่งตรงไม่ได้เนื่องจากติดสะพานรถบนถนนปกติครับ)
ระหว่างทางมีแต่คนขอขึ้นเรือด้วยครับ แต่ขึ้นไม่ได้เพราะเราก็ต้องไปรับคนและเรือไม่พอครับ นั่งมากเรือกินน้ำมาก ท้องติดครับ
ใครออกไปช่วยได้ก็ไปครับ ครั้งหนึ่งในชีวิต น้ำแบบนี้ไม่รู้อีกกี่ปีจะได้เห็นอีก เก็บไว้เล่าให้ลูกๆหลานๆฟังครับ
ถ้าน้ำมาถึงผมแล้วน้ำทรงตัวสักสองสามวัน ไม่มากไปกว่าที่ผมคาดการณ์ไว้ผมคงออกไปแจกของครับ
ในความเศร้ายังมีความขำครับขออนุญาตเล่าครับ
พี่ๆที่ผมรู้จักโดนกันมิดบ้านแถวปทุม (ริมเจ้าพระยา) บังเอิญเป็นกลุ่มเล่นเจ๊ทสกีแกเลยขี่เจ๊ทสกีไปแจกยาแถวๆบ้านตัวเองครับ (แกบอกว่าว่างไม่รู้ทำอะไรหลังจากเอาไดโว่ 20 ตัวสูบน้ำออกจากห้องใต้ดิน) แล้วเวลาซื้อของพี่เค้าเล่าให้ฟังว่าต้องขี่ไป 3-4 ชั่วโมงกว่าจะได้เห็นฝั่งครับ ส่วนอาหารเค้าไม่ขาดแคลนครับ เพราะเค้าตกปลากินครับ เค้าบ่นพ้อว่า เนี่ยะ....ตกกุ้งแม่น้ำไม่ได้เลยรอกินกุ้งอยู่ ใครมีกุ้งแม่น้ำพอไปบริจาคพวกแกก็ดีครับ  ผมขอบายเพราะน้ำเจ้าพระยาเชี่ยวเหลือเกิน อันตราย

Offline ImaGewOrld+

• Member
  • Last Login:March 04, 2024, 04:07:26 pm
ดีครับ เอามาเล่าสู่กันฟังคลายเครียดไป ช่วงนี้ต้องหาอะไรผ่อนคลายหน่อยไม่งั้นสุขภาพจิตเสื่อม 

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments