Author Topic: รบกวนเพื่อนๆช่วยตอบคำถามเกี่ยวระบบนำหล่อเย็นสำหรับรถ Classic  (Read 4524 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline domekpgc10

• Nobody Perfect
  • Verified Member
  • Member
  • Last Login:February 14, 2023, 12:13:56 pm
สวัสดีครับเพื่อนๆทุกคน
ผมมีคำถามมารบกวนถามเพื่อนๆหน่อยครับว่ากรณีรถ Classic ของเพื่อนๆส่วนมากจะจอดซะส่วนใหญ่ นานๆที่จะออกมาขับเล่น
อย่างรถสกาลลายของผมใช้เครื่อง 6 สูบ L20 เสื้อสูบเป็นเหล็ก (รถผมเปลี่ยนหม้อนำของใหม่เลยระบบวาวน้ำใหม่ทั้งหมดครับ)
และผมนานๆทีจะเอาออกมาขับเล่นผมรองเปิดฝาหม้อนำดู มันมีสนิมเหล็กปนอยู่ในน้ำหม้อนำของผมด้วยครับ เราจะมีวิธีที่จะแก้ปัญหาสำหรับรถClassic ไม่ให้เกิดสนิมภายในหม้อนำได้ไหมครับ?
ถ้าใส่นำยากันหม้อนำเดือดซึ่งนำยาดังกล่าวมีการผสมสารกันสนิมสำหรับหม้อนำ เคยอ่านหนังสือว่าถ้าเครื่องที่เสื้อสูบเป็นเหล็ก ถ้าใส่นำยาดังกล่าวมันจะกัดเสือสูบทำให้เครืองมีปัญหาจริงหรือไม่ครับ?
(ถ้าผมเบิกนำยากันหม้อนำเดือดจากสูญNissanเลย มาใส่สกายลายของผมเลยมันจะทำให้เกิดความเสียหายแก่เครื่องของผมหรือไม่ครับ?)
รบกวนขอความรู้เพื่อนๆด้วยครับ เพื่อเป็นแนวทาง
ขอบคุณทุกคนครับ
HAKOHSUKA SKYLINE GTR

Jufe Berlina

• Guest
เรียนคุณโดมครับ

รถไม่ว่าจะจอดนานๆหรือ ขับบ่อยๆ

ไม่เกี่ยวครับว่าจะต้องมีสนิมขึ้นเสมอไป

วิธีแก้ก็คือ อย่างที่คุณโดมทำถูกต้องแล้วครับ ใส่น้ำยาหล่อเย็นเข้าไป

ปัญหาที่ว่าจะกลัวว่ากัดเสื้อสูบหรือหม้อน้ำนั้น

การเลือกใช้น้ำยาหล่อเย็นก็มีผลมากๆ

เนื่องจาก รถยนต์สมัยใหม่หม้อน้ำเป็นอลูมิเนียม เสื้อสูบก็เป็นอลูมิเนียม

จึงไม่มีปัญหา แต่....

รถที่รุ่นเก่าๆ หม้อน้ำเป็นตองแดง เสื้อเป็นเหล็กหล่อ

ต้องใช้น้ำยาหล่อเย็นที่ไม่กัดโลหะ หรือ ทองแดง รวมทั้งเหล็กหล่อ

ทีวีไดเร็คขอเสนอ...

เอ้ย..ไม่ใช่

ทางเลือกง่ายๆ อย่าใช้น้ำยาหล่อเย็นที่เขียนว่า LLC (Long Life Coolant)เพราะผมเคยลองแล้วมันกัดทองแดงน่ะครับ

ถามว่าอะไรดี????

บอกยากครับ ไม่อยากเอ่ยชื่อออกไป เดี๋ยวจะโดนหาว่า มาหลอกขายของน่ะครับ

ตามปกติสนิมไม่น่าจะเกิดง่ายๆ

ยกเว้นมีการรั่วไหลในระบบ เช่นมีรอยรั่ว ตามหม้อน้ำ ข้อต่อ ท่อยาง หรืออื่นๆ

ลองตรวจดูให้ดีๆก่อนนะครับ  :)

Dinky

• Guest

- บอกเลยตรง ๆ ไปศูนย์บริการโตโยต้า หรือร้านค้าอะหลั่ย เอาน้ำยาเติมหม้อน้ำของโตโยต้า ( กระป๋องสีดำ ) หรือน้ำยาเติมหม้อน้ำยี่ห้ออะไรก็ได้ที่เปิดฝาแล้ว มองดูน้ำยาในกระป๋องต้องไม่เห็นเป็นคราบมัน ๆแบบคราบน้ำมันลอยอยู่ ...  ( อันนี้ เพื่อนทำร้านหม้อน้ำ บอกผมมานานแล้ว .. จริง/ไม่จริงไม่ทราบนะ ... แต่ผมเชื่อเขาครับ )   &v&

• Member
  • Last Login:February 14, 2023, 12:13:56 pm
ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ดีๆ
หม้อน้ำของผมมันมีตะกอนสีออกทองๆนะครับ แต่นำมันก็ใส
แต่เวลาลองเอานิ้วไปถูบริเวณปากด้านในของฝาหม้อนำตรงรังผึ้งมันมีตระกอนครับ

Offline เสียอา

• วัยทองคนองยนต์
  • Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
ใช้วิธีนี้ครับ ลองดู เพราะเจ้าของเซ็นทรัลแอร์สอนผมมา

เอาขวดหรือถังไปลองน้ำที่ไล่จากท่อเดรนแอร์ ระวังอย่าให้มีฝุ่นผงลงไป

แล้วเอามาใส่แทนน้ำในหม้อพักน้ำ มันจะไม่เป็นตระกรัน ไม่กัด เรื่องสนิทก็น้อยหรือไม่มีต้องลองดู :D

Offline nong26june

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:June 12, 2020, 02:07:52 am
 'b'..
เหตูการณ์ที่ประสบ..
bmw s5..
ใส่ คูล..แล้นนนนนน
แล้ว heat ..ทุกที
water pump ชอบพัง..
วัยรุ่นเซ็ง..ง่ะ..
* * * ไม่ต้องกรี๊ดดด... พี่ไม่มีตังค์... * * *

* * * หน่อง : 081-919-9904 * * *

• Member
ผมมีเพื่อนคุณพ่อแนะนำว่าถ้าเป็นรถเก่ามากๆไม่ควรใส่นำยาหล่อเย็นอะไรเลยใส่แค่น้ำธรรมดาก็Ok
แล้วมันจริงไหมครับ?

Jufe Berlina

• Guest
ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ผมว่าน้ำปล่าวๆเอ้ย เปล่าๆบ้านเรา มันไม่ได้สะอาดจริงๆ

เพราะมันจะมีหินปูนเป็นพวกอะไรน้า...?(เรียนเคมีสองรอบซะด้วย)

อ้อ แคลเซียมคาร์บอเนต

ทำให้เกิดตะกรันไปจับตามท่อทางเดินต่างๆ จนมีอาการหลอดเลือดตีบ เอ้ย ท่อทางเดินน้ำอุดตัน

น้ำยาหล่อเย็นจะปรับสภาพน้ำไม่ให้เกิดหินปูน หรือตะกรัน ของไอ้เจ้าตัวที่ว่าน่ะครับ

ลูกค้าผม เอ็มอาร์ทู เทอร์โบ ขยันมากๆ ดูน้ำทุกวัน แต่เครื่องฮีตจนพัง

ต้องมาให้ผมสะเดาะเคราะห์ ยกเครื่องใหม่ สอบถามได้ว่า

พี่เขาให้แม่บ้านเช็คน้ำหล่อเย็น กับน้ำมันเครื่องให้ทุกๆเช้า....

พอพร่องก็เปิดสายยางใส่ ง่ายๆเนอะ

เปิดเครื่องมา มีตะไคร่อุดตามรูน้ำในเครื่องเต็มไปหมด :P

ยังไงผมว่าใส่ดีกว่าครับ

w^w

toonB4

• Guest
ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ผมว่าน้ำปล่าวๆเอ้ย เปล่าๆบ้านเรา มันไม่ได้สะอาดจริงๆ
เพราะมันจะมีหินปูนเป็นพวกอะไรน้า...?(เรียนเคมีสองรอบซะด้วย)
อ้อ แคลเซียมคาร์บอเนต
ทำให้เกิดตะกรันไปจับตามท่อทางเดินต่างๆ จนมีอาการหลอดเลือดตีบ เอ้ย ท่อทางเดินน้ำอุดตัน

$:) เห็นด้วยครับ แต่ถ้ายังหาน้ำยาเติมหม้อน้ำที่ถูกใจไม่ได้ แนะนำให้ถ่ายล้างน้ำเดิมทิ้งให้หมดหลายๆครั้ง แล้วเติมด้วยน้ำสะอาดที่กรองแล้วเท่านั้น เช่น น้ำสำหรับดื่ม น้ำจากเครื่องกรองน้ำดื่มที่บ้าน หรือ น้ำดื่มถังกลมใหญ่ ก็จะไม่ค่อยมีตะกอน ใสอยู่ได้นานครับ  \^^/
หรือถ้ารวยหน่อย จะใช้น้ำสิงห์ น้ำกลั่น ก็จะดีเยี่ยมครับ  :>D

p_chulakaratna

• Guest
 ใส่น้ำกลั่น ลงไปคับ ไม่เป็นสนิมแน่ๆ

Offline madeaw

• Member
  • Last Login:October 08, 2019, 10:48:26 am
    • www.shantaakohkood.com
ผมมีวิธีแก้ปัญหามาให้เรียบร้อยหายสนิด รับรองเรื่องสนิมในหม้อน้ำจะหมดไปจากชิวิตคุณโดมเลยครับ

คืองี้

เอารถคุณโดมที่มีปัญหาเรื่องสนิม มาแลกกับลุงเต่า Air Coolของผม รับรองครับไม่มีปัญหาเรื่องหม้อน้ำชัวร์

ไปดีกว่าเดี๋ยวโดนเตะ b:b >*| ;>#

• Member
นั่นนะสิผมว่าหันไปใช้น้องHerby มั่งดีกว่าหมดปัญหาสนิมในหม้อนำ O:D

Offline madeaw

• Member
  • Last Login:October 08, 2019, 10:48:26 am
    • www.shantaakohkood.com
เอาเลยครับคุณโดม ว่าแต่เล่นHerby แล้วskyline จะไปไว้ไหนละครับ อิอิ
 b:b

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments