Author Topic: รถเก่าไปเที่ยวเมืองเก่า ส่วนคนขับไม่เก่าแต่เก๋า 555+  (Read 2762 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pipokmit

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:May 03, 2015, 10:09:08 am
วันนี้ตื่นเช้ามาอากาศกำลังดีครึ้มๆหน่อย ผมกับแฟนเลยคิดอยากจะขับเจ้าวอลโว่โปรดเที่ยวขึ้นมา(เพราะปกติคันนี้จะจอดคลุมผ้าที่บ้านอย่างเดียว) คิดไปคิดมาเอาละว้า ขับไปหาไรกินอยุธยาดีกว่า เข้าคอนเซ็พรถเก่าเมืองเก่าเลยครับ ออกเดินทางประมาณ 11.30 น.ซิ่งออกทางวิภาวดี-รังสิต ครึ่งชั่วโมงถึงครับ(กดไป 1xx km/hr) พอเข้าตัวเมืองอยุธยาก็ดูป้ายเอาครับอยากแวะไหนก็แวะ บังเอิญไปเจอะป้าย "ตลาดน้ำอโยธยา เปิดวันแรก 2 พ.ค.53" ไม่อดตายแล้ว มีของกินแน่นอน พอขับเข้าไปเท่านั้นแหละ....รถโคตรติดเลย ตัดสินใจขับรถไปไหว้พระที่วัดก่อน ขับเลยไปหน่อยเดียวเจอวัดเล็กๆวัดนึง เป็นวัดโบราณมีตำนานเล่าว่าสมเด็จพระเจ้าตากสินเมื่อครั้นผนวช(บวช)เคยจำพรรษาอยู่ที่วัดนี้นานถึง 3 พรรษา

• Member
  • Last Login:May 03, 2015, 10:09:08 am
เข้ามาวัดก็หนาวๆร้อนๆขึ้นมาทันทีเลยต้องทำบุญครับ(สงสัยบาปจะหนา อิอิอิ) มีทั้งทำบุญโลงศพ เติมน้ำมันตะเกียง บริจากกระเบื้องเพื่อสร้างหลังคาการเปรียญ ถวายสัฆทาน แล้วก็ไปกราบสักการะพระบรมรูปสมเด็จพระเจ้าตากสิน มหาราชผู้กอบกู้เอกราชให้เราได้มีแผ่นดินอยู่จนถึงทุกวันนี้(แต่ตอนนี้คนนอกแผ่นดินจะทำให้เราแตกแยกกันซะงั้น)

• Member
ก่อนออกจากวัดก็ต้องเก็บความประทับใจให้คันโปรดกับคนโปรดสักหน่อยครับ ก่อนนที่จะมุ่งหน้าต่อไปตลาดน้ำอโยธยาตามเป้าหมาย(ผมว่าความหิวมากกว่า 555+)

• Member
เมื่อเลี้ยวเข้ามาในซอยซึ่งเป็นซอยเดียวกับหมู่บ้านช้างเลยครับ ขับหาที่จอดเรื่อยๆเพราะคนมากันเยอะมากๆ เลี้ยวขวาเข้าลานจอดเท่านั้นแหละครับ ต๊กใจหมดเลย กรูขับรถเข้ามาจอดผิดที่ป่าววะ...แม่จ้าวววววมีแต่โฟร์คล้วนๆ 40-50 คัน หลากรุ่น สวยมากๆ ไอ้เราวอลโว่โด่ๆมาคันเดียวคนก็มองกันใหญ่เลย(จะงานเข้ามั๊ยเนี่ยกรู!!!) เจอช่องว่างพอดีเลยค่อยๆถอยเข้าจอด....โล่งอก

• Member
จอดรถเสร็จสรรพ ก็มีงานทำเลยครับ สำคัญด้วยสิ นั่นก็คือหาของอร่อยๆกินครับ เดินเรื่อยๆกินเรื่อยๆ เดินจนเมื่อย แต่ก็ไม่เหนื่อยกับการกิน 5555++

• Member
กินกันจนอิ่มหนำหำยาน เฮ๊ย!!!เหนียงยาน ก็เดินออกจากตลาดน้ำไปยังลานจอดรถ หาร่มไม้เหมาะๆหลบแดดแล้วก็มวนใบจากกับยากลาย(ยา-กลาย เป็นยาเส้นขึ้นชื่อของเมืองนครศรีฯครับ) สูบให้ชื่นใจสักหน่อย สูบไปถ่ายไป เหงื่อก็ไหลไป ได้อรรถรสดีแท้ 55+

• Member
พ่นลมอมควันเสร็จเรียบร้อย ภาระกิจต่อไปคือหาของฝาก มาอยุธยาทั้งทีนอกจากก๋วยเตี๋ยวเรือแล้วต้องนี่เลย "โรตีสายไหม" ก็เลยโทรหาเพื่อนที่อยู่อยุธยาว่าเจ้าไหนเด็ดๆบ้าง เพื่อนมันเลยบอกว่าต้องไปหลัง รพ.อยุธยา แล้วเลือกร้านเอาเองเลย ผมก็ขับไปจนถึงที่ แม่จ้าวววว จะซื้อร้านไหนเจ้าไหนดีหว่า โน่นก็ร้านบัง...เจ้าเก่า นี่ก็ร้านป้า...เจ้าเก่า ใกล้กันก็ร้านเจ๊...เจ้าเก่าอีกแล้ว เชลล์ชวนชิมเอย แม่ช้อยเอย ออกทีวีช่องโน้นช่องนี้มีหมด (เจ้าใหม่ไม่มีใครอยากจะมาขายเลยหรือปิดเองเลยดีกว่า "ปีโป้โรตีสายไหม เจ้าใหม่" อิอิ ) แต่ผมมาสะดุดตาร้านนึงครับ "ไม่ดัง แต่อร่อย" น่าสนใจ คนต่อแถวกันบานเลย ร้านชื่อไม่ดัง แต่แม่ค้านี่สิ เสียงดังจนร้านอื่นๆเขาจะร่อนกะทะแป้งใส่อยู่แล้ว ขออภัยที่ตอนซื้โรตีไม่ได้หยิบกล้องมาเก็บภาพ
     ซื้อโรตีของฝากเรียบร้อย แต่ยังไม่อยากกลับบ้าน เลยขับรถเล่นๆเรื่อยๆในเมืองอยุธยา ดูโบราณสถาน วัดเก่าแก่หลายร้อยปีสมัยอยุธยาเป็นราชธานี ส่วนจะชื่อวัดอะไรนั้นผมก็ไม่ทราบเช่นกันครับเพราะขับแบบไร้จุดหมายเจอที่ไหนสวยๆอยากถ่ายรูปก็แวะจอดรถ ควักกล้องออกมากดชัตเตอร์ทันทีครับ

• Member
ได้เวลาแดดร่มลมตกพอดี 4 โมงเย็น ก็เลยชวนเจ้าคันโปรดและคุณคนโปรดกลับบ้านที่นนทบุรีครับ กลับถึงบ้านโดยสวัสดิภาพครับ
หากเพื่อนๆพี่ๆสมาชิกอยากหาที่เที่ยวพักผ่อนหย่อนใจใกล้ๆกรุงเทพฯ แบบว่าไปสักครึ่งวันผมว่าจังหวัดพระนครศรีอยุธยาก็เป็นอีกหนึ่งตัวเลือกที่น่าสนใจนะครับ ได้เที่ยว ได้ทำบุญ ได้ความสบายใจ ได้กิน ได้ชิมของอร่อยๆ ก็ได้ความสบายกาย ทำให้เราได้มีความสุขในวันหยุดสุดสัปดาห์ พร้อมที่จะตื่นเช้าเพื่อทำหน้าที่ของเราต่อไปอย่างมีความสุขครับครับ

Offline Loong-Sawasdee

• "ความพึงพอใจคือความสุข"
  • Verified Member
  • Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
 :good: :good: :good:  ชอบมากครับ อยากมาเที่ยวที่นี่บ้างเหมือนกัน อยากชมโบราณสถานและชมวัดทำบุญไหว้พระ

(อยุธยาเป็นจังหวัดเดียวที่ไม่มีอำเภอเมืองครับ)

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline sine

• Member
  • Last Login:November 22, 2017, 09:26:18 am
ผมชอบมากเลยครับ
ที่มีคนเขียนกระทู้ แนวนี้..
เป็น ทั้ง ไกด์บุค ไปในตัว..
 w^w

Offline OKUMI RT

• Member
  • Last Login:April 12, 2023, 10:57:01 am
    • CLUB RT
ขับรถได้บรรยากาศ และเล่าเรื่องได้น่าติดตามดีกครับ :good:

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามอยู่ที่นั่น
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นเกย์
หลงทางเสียเวลา หลงรัชดาติดเหม่งจ๋าย
รักสิบล้อ ต้องรอสิบโมง

• Member
ขอบคุณทุกท่านนะครับที่เข้ามาอ่านกัน ไว้ทริปหน้าถ้าไปที่ไหนกับเจ้าคันนี้อีกจะนำมาบอกเล่าอีกนะครับ แต่ใจผมอยากจะชวนเพื่อนๆสมาชิกไปกันหลายๆคันจังเลยครับ คงจะสนุกแน่ๆครับ

Offline gundam77

• Member
  • Last Login:March 30, 2017, 02:47:30 pm

Offline Mr.Donut

• Member
  • Country: th
  • Last Login:December 10, 2023, 03:41:14 pm
ขอบคุณสำหรับภาพและเรื่องดี ๆ ครับ สำหรับคนอยู่ไกลบ้านอย่างผม ได้เข้ามาอ่านกระทู้แบบนี้ก็หายคิดถึงเมืองไทยไปได้เยอะ รวมทั้งกระทู้ประเภทชวนชิมของทิดเอกด้วย  :good: 

Offline AMMY

• AMMY.AMC. REBEL
  • Member
  • Last Login:April 16, 2015, 03:11:04 pm
ดีครับ  "v" ได้ขับรถที่ชอบ  :smitten: ไปกับคนรู้ใจ...โลกดูสดใสดีจัง
ขับไปคนเดียว  มันเหงา............ :><:    w^w
"เขาไม่รักเรา...มันก็เรื่องของเขา..แต่...เรารักเขา...มันก็เรื่องของเรา "
" ของบางอย่าง....ยิ่งตาม)))))))ยิ่งหนี.......ยิ่งหา)))))))ยิ่งหาย "

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments