Author Topic: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ รถ Datsun 1200 cc. 2-door sedan  (Read 22703 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline colyman32

• Datsun Sunny B10
  • Verified Member
  • Member
  • Last Login:June 14, 2013, 10:36:13 am
    • www.colyman.com
พี่ๆครับ หลังจากที่ตามหา เคอี มานาน พอดีได้มาเจอ Datsun รูปทรงสวยราคาโดนใจ (แม้รู้สึกว่าคงต้องทำอีกเยอะ) แต่ก็มีงบพอซื้อได้ และชอบรูปทรงของมัน ก็เลยซื้อมาเลยจะขอคำปรึกษาพี่ๆในเวบนี้ เพราะผมเองก็ดูรถไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่ นี้ที่เอามาก็ยังไม่รู้จะใช้ได้แค่ไหน เพราะสภาพก็ตามราคาย่อมเยาอ่ะครับ เดี๋ยวจะโพสรูปให้ดูนะครับ และจะขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

http://rcweb.net/forums/showthread.php?p=6738641#post6738641

เพิ่มเติมอีกนิดนะครับ
ส่วนตอนนี้่มีปัญหาเรื่องว่า เจ้าของเก่าอยู่ที่อ่างทองน่ะครับ แล้วสำเนาบัตรประชาชน ที่ผมซื้อจากอู่เค้าทำหาย เลยโอนไม่ได้อ่ะครับ มีวิธีไหนบ้างไหมครับที่จะทำให้โอนได้ เพราะติดต่อเจ้าของที่อยู่อ่างทองไม่ได้เลยอ่ะครับ ช่วยแนะนนำด้วยนะครับ และเรื่องตกแต่งครับ มีเวบไหน หรือว่ามีเวบบอร์ดของกลุ่มคนที่ใช้รถรุ่นนี้บ้างไหมฮะ เพระาอยากเห็นเป็นตัวอย่างและอยากขอคำแนะนำครับ ตั้งเรื่องเครื่อง เรื่องช่วงล่าง เรื่องทำสี และเรื่องหาซื้ออุปกรณืต่างๆ โดยเฉพาะอู่ หรือแหล่งที่ทำ แหล่งที่หาของมาตกแต่ง ยังไงใครพอมีลิงค์ หรือมีช่องทางแนะนำช่วยบอกด้วยนะครับ เพราะตอนนี้เอามาที่แรกคงขอทำเครื่องกับช่วงล่างไปก่อนเพราะจะเอาไว้ใช้งาน หาเงินมาทำต่อนะครับ

จุดบอดที่ผมมองเห็นคือ และอยากขอคำแนะนำครับ
1. โอนยังไม่ได้ เจ้าของอยู่อ่างทอง ติดต่อไม่ได้
2. ข้างล่างผุทะลุ อยู่หลายจุด
3. ประตูฝั่งคนขับล็อกไม่ได้ และทั้งสองข้างต้องปิดแรงๆถึงจะปิดสนิท
4. ไฟเลี้ยวแตก และไม่ติด
5. ยางติดขอบกระจก และต่างๆ หลุด ไม่มี ฉีกขาด ทั้งคัน
5. เครื่องสตาร์ทไม่ค่อยติด ต้องบิด สามถึงสี่ครั้ง ถึงจะติด (เป็นเพราะสาเหตุอะไรอ่ะครับ)
6. ยางใหญ่เวลาเลี้ยวติดซุ้มล้อ
7. พวงมาลัยหนักมากๆๆ

เอาเท่าที่คิดได้ตอนนี้ก่อนนะครับ ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมจะมาโพสขอความช่วยเหลืออีก ขอบคุณครับ

colyman32@hotmail.com

Offline Torlek

• Member
  • Country: th
  • Last Login:November 23, 2016, 02:50:25 am
Datsun B10  :good:
รอพี่ Osbil ครับ
เค้ามี KB10 ซิ่งไปแล้ว...
http://www.geocities.com/motorcity/pit/3823/sunny.html

Offline lazydog

• และ Chiang-rai united
  • Member
  • Last Login:January 03, 2023, 10:32:07 pm
โอนให้ได้ก่อนครับ ก่อนลงมือทำอะไร  :good:

Offline FIFTYFIFTY B310

• sunny 110 *_-
  • Member
  • Last Login:April 08, 2017, 02:59:22 pm
* * *เอาใจช่วยครับ :good: * * *

Offline Loong-Sawasdee

• "ความพึงพอใจคือความสุข"
  • Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
กระทู้นี้เห็นถามไปที่พันทิพและไทยสกู๊ตเตอร์อีก 2 ที่ด้วย

Offline OSBIL

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:November 13, 2022, 12:48:19 am
อย่างที่คุณ Lazydog ว่านะครับ  :good:
ถ้าโอนไม่ได้อย่าซื้อครับ  !o!

ไหนๆจะให้แนะนำแล้วนะครับผมจะพูดตรงๆนะครับ
รถ B10 ที่มีวนเวียนมาส่วนใหญ่ไม่เกิน 3 หมื่น(ทะเบียนพร้อม) มีเยอะครับ
สภาพอย่างที่เห็น ไม่มีอะไรเดิมเลยยกเว้นตัวถัง กับไฟหน้า + กระจก
ถ้าไม่มีทะเบียน 5 พันยังไม่คุ้มซื้อเลยครับ หากมีเงินค่อยๆสะสม ค่อยๆศึกษาครับ  :bythebook:

เงินอยู่กับเรามันไม่เป็นภาระครับมีแต่ดอก ถ้าเอารถมาแล้วภาระหนักยิ่งครับ
ถ้ายังไม่ได้ศึกษาเรื่องอะไหล่ และเรื่องแนวทางการแต่ง ไหนจะเรื่องงบการทำ เยอะมากครับ

แต่ถ้าตามทะเบียนได้แล้ว และยังไงก็จะเอาคันนี้ ก็จะแนะนำให้ครับ
แนวทางคงจะทำแบบเดิมๆเหมือนรูปที่เพื่อนๆเอามาให้ดูมันไม่คุ้มทำแน่นอนครับ  :help:
จะทำได้ก็ทำรถซิ่งล้อสวยๆภายในน้อยๆไม่เดิม เบาะ Retro สวยๆ Console เรียบๆวัดรอบหลายตัว  :idiot2:
Roll Bar หลบคนนั่งหลังซะหน่อย ภายในแดงหรือดำ แบบพิมพ์นิยม  :rolleyes:

เครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง เอาแบบวิ่งสนุกไม่ต้องแรงมากนะครับ ทำแบบประหยัดครับ  :bytherule:
ไว้พร้อมลงรายละเอียดแล้วจะมาแนะนำอีกทีครับ  :-!
ไปดูกระทู้ ei-Q ผมก่อนรึกันนะครับ

http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=5107
" รู้มากเท่าไร ก็ไม่สู้ เท่ารู้ตัว "O ld
S low
b ut
I
L ove

• Member
  • Last Login:June 14, 2013, 10:36:13 am
วันนี้เพิ่งส่งไปรษณีย์เอกสาร ไปให้เจ้าของเดิมที่อ่างทองเองครับ ลุ้นๆอยู่ว่าเค้าจะอยู่ไหม ถ้าอยู่จะโอน และส่งเอกสารกลับมาให้ไหม ลุ้นมากๆ ครับ อยากให้เค้าโอนกลับมาให้อ่ะครับ และขอบคุณ คุณ OSBIL  ที่แนะนำยังไงต่อไปคงต้องขอคำแนะนำอีกมากเลยครับ

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
งานช้างเลยครับ ค่อยเป็นค่อยไปละกัน รุ่นนี้ทำออกมาแล้วน่ารักมาก  :good:

• Member
วันนี้ได้รับเอกสารจากพี่เจ้าของรถที่อยู่ต่างหวัดแล้วครับ เค้าแนบเอกสารพร้อมเซ็นเอกสารมาให้แล้วครับ ดีใจมากๆเลย แต่ถามเรื่องโอนรถหน่อยครับว่าต้องทำอย่างไรบ้าง ตอนนี้เอกสารที่ผมมีคือ
-สำเนาบัตรประชาชน  1 ฉบับ  (เจ้าของรถเดิม)
-สำเนาทะเบียน          1 ฉบับ  (เจ้าของรถเดิม)
-ใบมอบอำนาจ          1 ฉบับ   พร้อมลายเซ็น (เจ้าของรถเดิม)
-ใบโอนรถ               1 ฉบับ   พร้อมลายเซ็น (เจ้าของรถเดิม)

ครบแล้ว หรือยัง แล้วต้องทำอย่างไรต่อครับ ช่วยแนะนนำด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

**อีกอย่างนะครับเรื่องทำรถคงต้องขอคำแนะนำเยอะเลยนะครับ โดยเฉพาะคุณ OSBIL อิอิ เดี๋ยวเริ่มทำเมื่อไหร่จะเข้ามาโพสถามนะครับ ขอเก็บเงินก่อนนะครับ***

Offline corola

• Member
  • Last Login:January 04, 2013, 12:46:14 pm
หาอะไหล่เดิมๆ รอไว้ได้เลยครับ    สมัยเด็กๆ นั่งไปเที่ยว ชะอำ  พ่อขับได้ 120  ดีใจมาก วิ่งเร็วที่สุดที่เคยวิ่งมา    ชอบครับ น่ารักดีๆ    เจ้าของเก่าแปลงมาเยอะ  ค่อยๆหาของก่อน   

สตารืทยาก ลองดูหัวเทียน  หน้าทองขาว ด้วยครับ  ถ้าน้ำมันมา ไฟมี ก็ติดครับ

w^w w^w w^w w^w

• Member
  • Last Login:November 13, 2022, 12:48:19 am
วันนี้ได้รับเอกสารจากพี่เจ้าของรถที่อยู่ต่างหวัดแล้วครับ เค้าแนบเอกสารพร้อมเซ็นเอกสารมาให้แล้วครับ ดีใจมากๆเลย แต่ถามเรื่องโอนรถหน่อยครับว่าต้องทำอย่างไรบ้าง ตอนนี้เอกสารที่ผมมีคือ
-สำเนาบัตรประชาชน  1 ฉบับ  (เจ้าของรถเดิม)
-สำเนาทะเบียน          1 ฉบับ  (เจ้าของรถเดิม)
-ใบมอบอำนาจ          1 ฉบับ   พร้อมลายเซ็น (เจ้าของรถเดิม)
-ใบโอนรถ               1 ฉบับ   พร้อมลายเซ็น (เจ้าของรถเดิม)

ครบแล้ว หรือยัง แล้วต้องทำอย่างไรต่อครับ ช่วยแนะนนำด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

**อีกอย่างนะครับเรื่องทำรถคงต้องขอคำแนะนำเยอะเลยนะครับ โดยเฉพาะคุณ OSBIL อิอิ เดี๋ยวเริ่มทำเมื่อไหร่จะเข้ามาโพสถามนะครับ ขอเก็บเงินก่อนนะครับ***

แล้วทะเบียนรถตัวจริงหละครับ
ต้องเซ็นชื่อมาในเล่มด้วยนะครับ
ดูรายละเอียดให้ครบ
ต้องขูดเลขตัวถังและเครื่องให้ตรงกันทั้งรถทั้งทะเบียนนะครับ
ทางที่ดีไปโอนเป็นชื่อตัวเองให้ได้ก่อนแล้วค่อยเริ่มครับ  :coolsmiley:
" รู้มากเท่าไร ก็ไม่สู้ เท่ารู้ตัว "O ld
S low
b ut
I
L ove

• Member
เหรอครับ ผมไม่รู้เรื่องนี้เลย ต้องเซ็นในทะเบียนจริงด้วยเหรอ คุณ OSBIL เล่นเอ็มไหมครับ แอดผมเข้าไปคุยหน่อยสิครับ หรือขอเบอร์โทรก็ได้ครับ อยากขอคำแนะนำ เมลผม colyman32@hotmail.com ผมชื่อโค้กครับ ขอบคุณมากครับ

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
เอารูปมาฝาก เผื่อเป็นแนวทางครับ

• Member
ถ้าแต่งแบบในรูปนี้ต้องหางบประมาณเท่าไหร่อ่ะครับ เยอะไหมอ่ะ แต่สวยมากๆๆๆ ขอบคุณมากครับ
จริงๆอยากทำอยู่สองแบบอ่ะครับ แบบนี้เดิมๆ แบบหนึ่ง กับอีกแบบที่เป็นแบบลูกผสมอ่ะครับ แบบRacing ผสมเดิมๆนิดๆ ไม่รู้อธิบายถูกไหมนะครับ ไว้จะเอารูปมาโพสให้ดูนะครับ ผมเองก็มีน้อยซะด้วย เหอเหอ

• Member
รูปมีน้อยเหมือนกันครับ หายากจริง ๆ  :grin:

ส่วนงบประมาณ อย่างต่ำก็ต้องเตรียมไว้ซัก 1 แสน อย่างมากไม่รู้ได้ครับ  :azn:

• Member
ขอถามหน่อยครับ ยางขอบ 13 นิ้ว 13 /175 /75 มีรุ่นที่ความสูงน้อยกว่านี้ไหมครับ เอาไปใส่ ดัทสัน B10 1200 cc. ของเดิมมันเลี้ยวแล้วติดซุ้มล้ออะครับ เลยอยากลดความสูงของล้อ แต่ไปถามที่อู่เค้าบอกว่าอีกวิธีหนึ่งคือ ต่อห้วโช๊ค ซึ่งราคาอาจถูกกว่า ขอถามว่ามันดีกว่าไหมครับ และยางเล็กขนาดที่บอกไปมีไหมครับ และที่ไหน ขอบคุณครับ

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
ลองดูตัวเลขที่แก้มยางอีกครั้งนะครับว่า เป็น 175/75 R13 จริงๆหรือไม่?
หากใช่ ผมคิดว่า ใช้ยางรุ่นนี้ 175/70 R13 น่าจะดีกว่าครับ เพราะแก้มยาง70 จะไม่สูงเหมือน 75
ผมว่าอาจจะติดตรงนี้ก็ได้นะครับ 

ขอถามหน่อยครับ ยางขอบ 13 นิ้ว 13 /175 /75 มีรุ่นที่ความสูงน้อยกว่านี้ไหมครับ เอาไปใส่ ดัทสัน B10 1200 cc. ของเดิมมันเลี้ยวแล้วติดซุ้มล้ออะครับ เลยอยากลดความสูงของล้อ แต่ไปถามที่อู่เค้าบอกว่าอีกวิธีหนึ่งคือ ต่อห้วโช๊ค ซึ่งราคาอาจถูกกว่า ขอถามว่ามันดีกว่าไหมครับ และยางเล็กขนาดที่บอกไปมีไหมครับ และที่ไหน ขอบคุณครับ
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

• Member
ครับ ยางสูง 75 จิงๆครับ  เห็นเพื่อนแนะนำให้ใส่ยาง 175/65  R13 หรือ  175/60  R13 มันไหมครับ size นี้ ถ้ามี หาซื้อได้ที่ไหนบ้างอ่ะครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ ขอบคุณครับ

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
เอาอย่างนี้ครับ ลองหายางเปอร์เซ็นต์ ไซส์ 175/70 R13 ลองใส่แล้ววิ่งดูก่อน ใส่คู่หน้าก็พอ คาดว่าเลี้ยวแล้วไม่น่าขูดครับ

ครับ ยางสูง 75 จิงๆครับ  เห็นเพื่อนแนะนำให้ใส่ยาง 175/65  R13 หรือ  175/60  R13 มันไหมครับ size นี้ ถ้ามี หาซื้อได้ที่ไหนบ้างอ่ะครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ ขอบคุณครับ
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

• Member
ผมมียางขอบขาวใหม่เอียม 4 เส้นเอาไหมครับ  :hello:
165/70/13 คร่าวๆ ไม่ชัวร์อยากได้โทรมาครับ 0818073003
จะไปดูให้ในห้องเก็บของ  :><:
S low
b ut
I
L ove

Offline AjarnA

• Member
  • Last Login:January 08, 2024, 07:52:23 pm
-ใบมอบอำนาจ          1 ฉบับ   พร้อมลายเซ็น (เจ้าของรถเดิม)
-ใบโอนรถ               1 ฉบับ   พร้อมลายเซ็น (เจ้าของรถเดิม)

แล้วทะเบียนรถตัวจริงหละครับ
ต้องเซ็นชื่อมาในเล่มด้วยนะครับ
ดูรายละเอียดให้ครบ
ต้องขูดเลขตัวถังและเครื่องให้ตรงกันทั้งรถทั้งทะเบียนนะครับ
ทางที่ดีไปโอนเป็นชื่อตัวเองให้ได้ก่อนแล้วค่อยเริ่มครับ  :coolsmiley:

ใช่ครับ เจ้าของเดิม ต้องเซ็นชื่อในเล่มด้วยครับ ผมเคยไปโอนแล้วเจ้าของไม่ได้เซ็นชื่อ แล้วต้องไปอีกรอบ
เออ ถ้าเจ้าของรถทะเบียนบ้านอยู่อ่างทอง ก็ต้องไปทำเรื่องโอนที่ขนส่งอ่างทอง ด้วยนิครับ

• Member
ได้รูปที่ชอบๆมาเยอะเลยกับเวบนี้ นานๆจะเจอนะครับบบบบ เดี๋ยวว่างอีกก็จะโพสอีกนะครับ

• Member
สุดยอดดดดดดดด แต่ผมชอบสีเทาเข้ม มากกว่า แต่ยังหาไม่เจอ สีแบบ ฮอนด้า แอคคอร์ด ตัว 2.4 ตัวใหม่อ่ะครับ สีสวยมากก เทาเข้มมมมมมมม ไม่รู้ว่าเค้าเรียกกันว่าสีเทาถูกไหม  แต่สวยมากก

Offline jogatoni

• B310 ตัวนี้รักที่สุด...
  • Member
  • Last Login:November 28, 2009, 07:12:37 am
เอาใจช้วยครับพี่ จาก B310
 w^w b:b :good: :2funny:

• Member
datsun ผมจะใส่ล้อแบบนี้ได้ไหมครับ.... ล้อกล้วย challenger by yachiyoda japen.....13" 4/114 กว้าง 5.5 ยาง....165/60/13

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments