Author Topic: มีพี่น้องในบ้านบางกอกคนไหนเล่น Mazda Luce บ้างครับ  (Read 146714 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline winnysing

• INDY IN CAR
  • Verified Member
  • Member
  • Last Login:December 31, 2013, 08:13:49 pm
คู่แข่งอีกคันที่น่าจะพูดถึงคือ Opel Rekord เป็นรถที่ใหญ่กว่า  แพงกว่า (8หมื่นกว่า) แบบสวยโดยเฉพาะรุ่นแวน (ยังหารูปให้ไม่ได้)

รุ่นนี้หนัง TV ญี่ปุ่นเรื่องหนึ่งยังเคยเอามาเป็นรถพระเอกที่เป็นตำรวจ
เอารูปมาฝากครับ ผมเป็นแฟนรถแวน :wink:

อ๋อ รุ่นนี้นะเอง สวยมากครับ :good:

Offline nsr2521

• Member
  • Last Login:March 26, 2011, 03:13:33 pm
สวัสดีปีใหม่ ขอให้สุขภาพแข็งแรง ทุกๆ ท่านครับ ผ่านมาหลายวันแล้วพอดีเพิ่งขึ้นมาจากใต้ครับ มาเจอกระทู้ แล้วน่าดีใจครับมีพี่ๆ น้องๆ ชาวลูเช่มากขึ้นสำหรับข้อเสนอแนะที่เสนอมาผมเห็นด้วยครับ ถ้ามีโอกาสอยากพบพี่น้องลูเช่ครับ ไม่รู้ผมจะมีโอกาสหรือเปล่า  วันนี้เจอสีบรอนที่ ธ.ทหารไทย สาขาบางบัว ประมาณ 10 โมงเช้า สวยมากครับไม่ทราบของท่านใด.... สำหรับลูเช่ คงอยู่กับผมอีกไม่นานแล้วครับ มีเหตุจำเป็นตอนกลับบ้าน ไม่ได้เอาลูเช่กลับนะครับ เอารถอีกคันไป เพิ่งเข้าใจความรู้สึกของคนที่ต้องจำใจขายรถครับ เข้าใจจริงๆ เพิ่งได้ก้าวแรก ดีใจได้แป๊ปเดียวสำหรับรถคลาสสิกที่ฝันมานาน เริ่มผูกพันก็ต้องหยุดแล้ว  ถ้าหาเจ้าของใหม่ได้ ซักวันจะกลับมาเล่นอีกแน่นอน ยังไงรบกวนทุกท่านช่วยหาเจ้าของให้ลูเช่ผมด้วย ขอคนที่รักจริงๆ ครับ สอบถามก่อนได้ครับ 086-5044927 เดี๋ยวรายละเอียดผมจะลงในหน้าซื้อขาย ขอบคุณมากครับ

Offline maytee

• Member
  • Last Login:July 09, 2014, 01:16:15 pm
คู่แข่งอีกคันที่น่าจะพูดถึงคือ Opel Rekord เป็นรถที่ใหญ่กว่า  แพงกว่า (8หมื่นกว่า) แบบสวยโดยเฉพาะรุ่นแวน (ยังหารูปให้ไม่ได้)

รุ่นนี้หนัง TV ญี่ปุ่นเรื่องหนึ่งยังเคยเอามาเป็นรถพระเอกที่เป็นตำรวจ
เอารูปมาฝากครับ ผมเป็นแฟนรถแวน :wink:

มองไปมองมาแวนน่าใช้มากเลย สารพัดประโยชน์ดี  D:X

Offline zerogiggs

• Member
  • Last Login:April 29, 2012, 01:10:36 pm
รบกวนหน่อยนะครับ
อยากสอบถามว่ามีท่านใดที่พอจะทราบแหล่ง
ที่ผมพอจะหาซื้อลายเซ็นต์มาสด้าลูเช่ได้บ้างครับ
หรือมีแต่ไม่ได้ใช้ผมก็รับนะครับ
ยากดูดีมีชาติตระกูลกับเค้าบ้างครับ...อิอิอิ

Offline rasun

• MR
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:November 25, 2022, 07:32:59 pm
รบกวนหน่อยนะครับ
อยากสอบถามว่ามีท่านใดที่พอจะทราบแหล่ง
ที่ผมพอจะหาซื้อลายเซ็นต์มาสด้าลูเช่ได้บ้างครับ
หรือมีแต่ไม่ได้ใช้ผมก็รับนะครับ
ยากดูดีมีชาติตระกูลกับเค้าบ้างครับ...อิอิอิ

เป็นของหายากครับ  ของผมก็เหลืออยู่ข้างเดียวเพราะอีกข้างโดนขโมยงัดหักเมื่อสิบกว่าปีก่อน

ตอนนี้ผมใช้แบบพลาสติคอยู่  โดยเอาอันที่เหลือไปเป็นแบบให้ร้านทำป้ายตัดพลาสติคขึ้นมาแล้วเอาไปชุบโครเมี่ยม  พอใช้ได้แต่ไม่ทนครับเพราะมันลอก
1967 Mazda 1500 Estate

• Member
  • Last Login:April 29, 2012, 01:10:36 pm
ขอบคุณครับพี่rasun สำหรับคำแนะนำดีๆ
ผมกะว่าจะไปถามแถววรจักร,คลองถมซะหน่อยครับ
อย่างนี้สงสัยแถวบ้านผมคงยังต้องตั้งคำถามอยู่เรื่อยๆอีกตามเคย
ว่ารถยี่ห้ออะไรหวาเนี่ย...เหอๆๆ
อธิบายกันจนเบื่อไปข้างนึงละครับพี่น้องคร้าบ!

• Member
  • Last Login:July 09, 2014, 01:16:15 pm
วรจักร คลองถม บ้านหม้อ เซียงกง ผมเดินมาหมดแล้วอ่ะ ที่ล่ะหลายๆครั้งด้วยไม่เห็นเงาเลย
เคยเจอที่รัชดาไนท์(โลโก้) เค้าขายตัวละ1000บาท ผมต่อ2ตัว1500เค้าไม่ให้ เลยกะว่าเดินเล่นๆก่อน
เดี๋ยวมาดูใหม่ ปรากฎว่ามีคนเอาไปแล้ว ตั้งแต่นั้น(เกือบปีแล้ว) ยังไม่เจออีกเลย ส่วนใหญ่คนใช้ลูเช่
คงหาของเหมือนๆกัน เหมือนรถผมจะพิการกว่าเพื่อนเลย ช่วงล่างเนี่ยถ้าไม่คิดแหนบกับ เบรคหน้าน่ะ
ผมเปลี่ยนไปหมดแล้วนะเบิกใหม่หมดเลยแต่ก็ดีครับ เกาะถนนดี เหลือเบรคหน้าอ่ะตั้งใจว่ายังไงต้องเป็นดิส
พยยามหามาแปลง เพราะเช็คอะไหล่แล้วเสื้อปั้มตัวล่าง(ลูเช่ใช้ข้างล่ะ2ตัวนะ เฉพาะข้างหน้าเนี่ย4ตัว)
ไม่มีของใหม่ให้เบิกแล้ว จึงคิดว่าแปลงดีกว่าเบรคมั่นใจกว่า  มีข้อมูลอีกอย่างครับเคยได้ยินบางคน
บอกว่าที่ชลบุรีเนี่ยตะก่อนใช้มาสด้าลูเช่ทำแท็กซี่เยอะ ฉะนั้นชิ้นส่วนต่างๆน่าจะหลงเหลืออยู่เยอะนะ

Offline winnysing

• INDY IN CAR
  • Member
  • Last Login:December 31, 2013, 08:13:49 pm
วรจักร คลองถม บ้านหม้อ เซียงกง ผมเดินมาหมดแล้วอ่ะ ที่ล่ะหลายๆครั้งด้วยไม่เห็นเงาเลย
เคยเจอที่รัชดาไนท์(โลโก้) เค้าขายตัวละ1000บาท ผมต่อ2ตัว1500เค้าไม่ให้ เลยกะว่าเดินเล่นๆก่อน
เดี๋ยวมาดูใหม่ ปรากฎว่ามีคนเอาไปแล้ว ตั้งแต่นั้น(เกือบปีแล้ว) ยังไม่เจออีกเลย ส่วนใหญ่คนใช้ลูเช่
คงหาของเหมือนๆกัน เหมือนรถผมจะพิการกว่าเพื่อนเลย ช่วงล่างเนี่ยถ้าไม่คิดแหนบกับ เบรคหน้าน่ะ
ผมเปลี่ยนไปหมดแล้วนะเบิกใหม่หมดเลยแต่ก็ดีครับ เกาะถนนดี เหลือเบรคหน้าอ่ะตั้งใจว่ายังไงต้องเป็นดิส
พยยามหามาแปลง เพราะเช็คอะไหล่แล้วเสื้อปั้มตัวล่าง(ลูเช่ใช้ข้างล่ะ2ตัวนะ เฉพาะข้างหน้าเนี่ย4ตัว)
ไม่มีของใหม่ให้เบิกแล้ว จึงคิดว่าแปลงดีกว่าเบรคมั่นใจกว่า  มีข้อมูลอีกอย่างครับเคยได้ยินบางคน
บอกว่าที่ชลบุรีเนี่ยตะก่อนใช้มาสด้าลูเช่ทำแท็กซี่เยอะ ฉะนั้นชิ้นส่วนต่างๆน่าจะหลงเหลืออยู่เยอะนะ

หัวอกเดียวกันเลยครับ อยากแปลงเบลคหน้าเป็นดิส ตอนนี้ เบลคไม่อยู่เอาซะเลย กินน้ำมันเบลค โฮกๆด้วย ซ่อมมา2รอบแล้วยังไม่หายเลยครับ เซ็งเป็ด >*|

• Member
เรื่องเบรคเนี่ยคงต้องทำล่ะครับ
แต่ผมโชคดีนิด ที่ช่างอู่ประจำของผม
แกฉลาดเป็นกรด พลิกแพลงได้สารพัดนึก
ผมไปหาเทียบหน้ากว้างแล้วเจียรความยาวออกหน่อย
ปรากฏว่าเอา4aเกือบอยู่หมัด(ขับไม่เกิน120/ก.ม.)
แต่เดี๋ยวซักพักคงต้องพึ่งดิสเหมือนกันครับ
กลัวไม่อยู่จริง+++

Offline strongyoung

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:December 31, 2017, 10:40:16 pm
พูดถึงเรื่องเบรค ผมเคยลองเหยียบ 120 km/h บนสะพานลอยข้ามแยกทางยาวดู
เสียงดังใช้ได้เลย แล้วรู้สึกว่ามันจะไปได้ต่ออีกหน่อย แต่ไม่กล้าเหยียบเค้าแล้ว
พอจะลงถึงเนินสะำพานก็มาเจอรถติด เกือบเบรกไม่ทัน

เวลาเราเบรกจะรู้สึกว่าเบรกมันหน่วงๆยังไงไม่รู้ครับ
เหมือนระยะเบรกมันจะเบรกไม่อยู่เลย ขนาดดิสเบรกหน้านะครับ.....

• MR
  • Member
  • Last Login:November 25, 2022, 07:32:59 pm
เรื่อง disc break หน้าถึงเป็นของมันเอาก็มัปัญหาครับ  ผมได้ disc break มาตั้งแต่เมื่อราว 20 ปีก่อนจากป่าช้ารถแรกๆก็ใช้ดี  เพิ่งจะ 1-2 ปีหลังนี้ที่มันกินซ้ายบ้างกินขวาบ้าง  ทำไปกี่ครั้งๆก็ไม่หาย 
ช่าง 2 ที่บอกตรงกันว่ามันเป็น disc break แบบเก่าพออายุมากขึ้นตัวดันผ้าเบรค (เรียกไม่ค่อยถูก) สึกและดันผ้าเบรคเอียงทำให้จับไม่เท่ากัน  เขาบอกว่า Corona รุ่นเก่าๆที่เริ่มมี disc break ก็เป็น
จึงแนะนำให้แปลงโดยใช้ดุมเดิม  รูน็อตเดิม  แล้วหา disc break ขนาดใกล้เคียงกันมาใส่ (ของผมได้ของ Toyota รุ่นอะไรไม่รู้  เป็นจาน 2 ชั้น)  ก็ยัง OK อยู่   แต่ก็เสียดายเหมือนกัน  ใช้ไปก่อน  ยังหวังว่า
ถ้าเจอช่างเก่งๆอาจแปลงกลับไปเป็นแบบเดิม

ทีนี้ถ้าเริ่มจาก drum break แล้วแกะออกเหลือแต่ดุมล้อเดิมจะทำแบบนี้ได้ไหมผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน

• Member
พูดถึงเรื่องเบรค ผมเคยลองเหยียบ 120 km/h บนสะพานลอยข้ามแยกทางยาวดู
เสียงดังใช้ได้เลย แล้วรู้สึกว่ามันจะไปได้ต่ออีกหน่อย แต่ไม่กล้าเหยียบเค้าแล้ว
พอจะลงถึงเนินสะำพานก็มาเจอรถติด เกือบเบรกไม่ทัน

เวลาเราเบรกจะรู้สึกว่าเบรกมันหน่วงๆยังไงไม่รู้ครับ
เหมือนระยะเบรกมันจะเบรกไม่อยู่เลย ขนาดดิสเบรกหน้านะครับ.....

ใช้ดิสเบรกรุ่นไหนมาแปลงครับ

• Member
ผมกะจะทำอย่างที่พี่rasun ว่าน่ะครับ คือใช้ดุมเดิมแล้วหาจานรุ่นที่ใส่ได้พอดีกะลูกปืนล้อเดิม
ปัญหาอยู่ที่ว่าเราไม่รู้เบอร์ลูกปืนเดิมเบอร์อะไร แล้วจะไปสอบถามใครได้ว่ารถรุ่นไหนใช้ลูกปืนล้อเบอร์นี้ ถ้าหาคำตอบตรงนี้ได้น่าจะจบ เพื่อนๆพี่ๆครับผมว่าเอากระทู้นี้ช่วยกันหาข้อมูลดีไหม
เพราะหลายคนมีปัญหาเรื่องนี้ ถ้าคิดหลายคนผมว่ามันน่าจะดีนะ อืมที่รู้ๆ ของมาสด้า808ไม่ได้
นะลูกปืนล้อ808เล็กกว่า  ผมว่าถ้าจะใกล้เคียงน่าจะเป็นพวกรถกระบะนะเพราะโครงสร้างคล้ายๆกัน ถ้าได้เป็นพวกอีซูซุก็จะดีนะครับ อะไหล่หาง่ายดี เวลาซ่อมบำรุงไม่ลำบาก ฝากพี่ๆเพื่อนๆ
ช่วยหาข้อมูลหน่อยครับผม

• MR
  • Member
ผมเคยลองเหยียบ 120 km/h บนสะพานลอยข้ามแยกทางยาวดู
เสียงดังใช้ได้เลย

คือเสียงเครื่องยนต์ดังใช่ไหมครับ  ถ้ายังใช้เกียร์ 4 speed อยู่ก็เป็นเรื่องปกติครับ  ถ้าจะแก้ต้องเปลี่ยนเป็นเกียร์ 5 speed โดยใช้
เกียร์ 5 speed ของ Mazda รุ่นเก่าๆ (808, 626 ขับหลัง, 929) พวกนี้ยกใส่รูน็อตเดิมได้เลยครับ
คงต้องหาจากป่าช้ารถเพราะในญี่ปุ่นน่าจะหมดแล้ว

ส่วนเรื่อง top speed ถ้าเครื่อง NA 1600ซีซี สุขภาพดีๆควรได้เกิน 150 กม/ชม ครับ (ที่เกียร์4)

• Member
  • Last Login:December 31, 2017, 10:40:16 pm

ใช้ดิสเบรกรุ่นไหนมาแปลงครับ

จำไม่ได้แล้วอะครับ คุณตาเจ้าของรถเค้าบอกให้ฟังว่า
ลูเช่คันนี้ไปแปลงจากดรั้มหน้า เป็นดิสหน้าแทน....

• Member
ผมเคยลองเหยียบ 120 km/h บนสะพานลอยข้ามแยกทางยาวดู
เสียงดังใช้ได้เลย

คือเสียงเครื่องยนต์ดังใช่ไหมครับ  ถ้ายังใช้เกียร์ 4 speed อยู่ก็เป็นเรื่องปกติครับ  ถ้าจะแก้ต้องเปลี่ยนเป็นเกียร์ 5 speed โดยใช้
เกียร์ 5 speed ของ Mazda รุ่นเก่าๆ (808, 626 ขับหลัง, 929) พวกนี้ยกใส่รูน็อตเดิมได้เลยครับ
คงต้องหาจากป่าช้ารถเพราะในญี่ปุ่นน่าจะหมดแล้ว

ส่วนเรื่อง top speed ถ้าเครื่อง NA 1600ซีซี สุขภาพดีๆควรได้เกิน 150 กม/ชม ครับ (ที่เกียร์4)

ครับผม
เอาไว้วันหลัง ตอนวิ่งบนทางด่วนทางตรงยาวๆ ผมจะลองเทสดูอีกทีนึงครับ

• Member
วันนี้ความร้อนขึ้นซะแล้วครับ"มาสด้าแปร๊ด"ของผม
หาที่รั่ว ที่ตันไม่เจอ เริ่มเปลี่ยนที่ฝาหม้อน้ำก่อนเลยครับ
รอด/ไม่รอด เดี๋ยวพรุ่งนี้ทำธุระในเมืองเสร็จ
จะกลับมารายงานผลให้ทราบครับ+++

• MR
  • Member

[/quote]

ครับผม
เอาไว้วันหลัง ตอนวิ่งบนทางด่วนทางตรงยาวๆ ผมจะลองเทสดูอีกทีนึงครับ
[/quote]

โพสท์แล้วไม่สบายใจอยู่หลายวัน

การเอารถเก่าๆไปลอง top speed นี่อันตรายครับ  ถ้าจะลองผมว่าต้องมั่นใจว่าช่วงล่าง เบรค และยางอยู่ใสภาพไว้ใจได้ด้วยนะครับ

ของผมเองก็ไม่กล้าหา top speed เคยลอง 140 ก็ใจคอไม่ดีแล้ว

ผมว่าถ้าขับบนทางหลวงได้ 110-120 แบบไม่ต้องลุ้นก็น่าจะถือว่าสอบผ่านแล้วครับ

Offline orca

• Member
  • Last Login:September 17, 2021, 12:40:44 pm

Offline orca

• Member
  • Last Login:September 17, 2021, 12:40:44 pm

• Member
คุณ rasun ครับ
ผมเองก็ไม่กล้าลอง Top Speed แล้วครับผม....
ผมกลัวว่าจะเกิดอะไรที่ไม่คาดคิดเกิดขึ้นได้

จริงอย่างที่คุณ rasun บอกอะครับ วิ่งสัก 110-120
ผมว่าลูเช่ มันวิ่งได้นิ่งมากๆ แต่ผมต้องห่วงเรื่องระยะเบรกมากขึ้นหน่อย
เพราะจากที่ลองขับเกิน 100 ดูครั้งนั้น ตอนเบรกรู้สึกไม่ค่อยมั่นใจ
เรื่องระยะการเบรกสักเท่าไหร่ มันเหมือนเบรกมันหน่วงๆ ยังไงไม่รู้ฮะ้

• Member
ลูเช่คันสีทอง สวยกิ๊กมากๆครับผม :good:

Offline luce-melon

• Member
  • Last Login:March 07, 2012, 12:02:07 pm
ลูเช่คันสีทอง สวยกิ๊กมากๆครับผม :good:
รถในพิพิธภัณฑ์ มาสด้า w^w

ลองเข้าไปดูแบบออนไลน์ก็ได้นะ http://www.mazdausa.com/MusaWeb/displayPage.action?pageParameter=mazdaMuseumMain&bhcp=1

Offline luce-melon

• Member
  • Last Login:March 07, 2012, 12:02:07 pm
ชี้เป้า 25,000 พวงมาลัยเดิมด้วย

Maytee อยู่ไหนว่างไปดูด่วนเลย เหมือนจะอยู่เมืองชล

http://www.thaiscooter.com/forums/showthread.php?t=242765

:tongue: :undecided: คันนี้ก็โลโ้ก้หายอีกละ
« Last Edit: January 18, 2009, 01:10:50 am by luce-melon »

• Member
สวัสดีครับทุกๆท่าน
เมื่อวานไปซ่อมหม้อน้ำมาแล้วครับ
โดนไป650 ล้างหม้อน้ำ,อุดรอยรั่ว,เปลี่ยนคอล่าง
ราคาพอรับได้ครับ แต่งบซ่อมจะเกลี้ยงกระเป๋าแล้ว

เหอๆๆๆ พวงมาลัยเดิม โลโก้ เพลาขับ เครื่องเสียง
รอก่อนนะจ๊ะ เดี๋ยวจะรีบหาเงินไปไถ่เธอคืนมา+++

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments