Author Topic: Brake line flaring: วิธีบานหัวท่อเบรค...ถูกไม่ถูกแนะนำด้วยนะครับ!  (Read 29189 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Tre

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:November 25, 2022, 10:40:30 pm
เย้! ทำได้แล้ว คิดว่าสามารถบานหัวท่อเบรคให้เหมือนกับของเดิมในรถได้แล้วครับ!

พึ่งได้อุปกรณ์มาครบวันนี้ เมื่อเย็นเลยลองทำดู ไม่ยากอย่างที่คิดครับ ผมเลยถ่ายรูปขั้นตอนต่างๆมาให้ดูวิธีที่ผมทำ....ถูกต้องหรือไม่รบกวนแนะนำด้วยนะครับ  :D

ก่อนอื่น รถ Alfa มีหัวท่อเบรคอยู่ 2 แบบ คือ แบบ SAE 45 degree Inverted Double Flare (ซ้าย) และ Bubble Flare (ขวา)

Offline Tre

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 10:40:30 pm
ส่วนอุปกรณ์ที่ต้องใช้คือ

1. ชุดบานหัวท่อ 45 องศา ผมซื้อที่ร้านสุธารีที่คลองถม ประมาณ 2,000 กว่าบาท เป็นของยี่ห้อ Imperial ซึ่งประกอบด้วย ที่ยึดท่อขนาดต่างๆ ที่ขันเพื่อทำให้หัวบาน และมีที่ตัดท่อมาในชุดด้วย
2. กระดุมกดหัวท่อ (กลมๆดำๆ) ขนาดที่ถูกต้อง ซึ่งสำหรับท่อเบรค Alfa ใช้ขนาด 3/16 นิ้ว (ทั้งท่อทั้งกระดุมกด)
3. กระดาษทรายละเอียดๆ
4. ตะใบกลมเล็กๆ
5. ท่อแป๊ปเหล็ก (สำหรับ Alfa ขนาด 3/16 นิ้ว) ซึ่งหาซื้อได้ตามร้านขายท่อเหล็กหรือร้านขายอุปกรณ์ hydraulic ทั้วๆไปครับ

Offline Tre

• Member
ขั้นตอนที่ 1:

ตัดท่อให้ได้ความยาวที่ต้องการ

เมื่อตัดเสร็จต้องเตรียมหัวท่อให้ดีเพราะมันจะยังไม่เรียบและมีขอบแหลมๆ ใช้กระดาษทรายถูด้านนอกและตะใบด้านในท่อ

เท่าที่อ่านมาเค้าบอกว่าการเตรียมหัวท่อนี้สำคัญที่สุดเพื่อที่จะได้การปานปลายที่ดีและเนียบ และต้อง make sure ว่าหน้าตัดของท่อตั้งฉากกับแนวท่อนะครับ

Offline Tre

• Member
ขั้นตอนที่ 2:

ยึดท่อในรูของขนาดท่อนั้นๆ และให้หัวท่อโผล่ออกมาเท่ากับความหนาขั้นแรกของกระดุมกด (ในกรณีขนาด 3/16 เท่านั้นที่กระดุมมีความหนาที่เป็นขั้นบันใด กระดุมสำหรับท่อขนาดอื่นจะไม่เป็นขั้น ก็ให้ท่อโผล่ออกมาเท่าความหนาของกระดุม) 

ขันที่ยึดท่อให้แน่น ใส่กระดุมลงไปที่หัวท่อ แล้วนำตัวที่ขันให้หัวบานมาขันลงบนกระดุม ค่อยๆขันเกลียว มันจะกดกระดุมบนลงหัวท่อ จนสุด (กระดุมแตะตัวยึดท่อ)
« Last Edit: January 27, 2006, 01:21:52 am by Tre »

Offline Tre

• Member
ขั้นตอนที่ 3:

ค่อยๆหมุนกระดุมออก (ระวังก้านที่กระดุมงอหรือหัก!) แล้วใช้ตัวที่ขันกดลงไปอีกทีโดยไม่มีกระดุม มันจะพับขอบลงไปให้เป็น 2 ชั้น

เปรียบเทียบกับของเดิมดูแล้วใกล้เคียงครับ! Not bad for a first time!

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
เยี่ยมครับ แต่เมื่อยใช้ได้นะครับ ตอนบานหัวเนี่ย
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

Offline Tre

• Member
เสร็จแล้วครับ! อ้อ....ก่อนที่จะทำขั้นตอนที่ 2 อย่าลืมร้อยน็อตลงไปก่อนนะครับ ไม่งั้นจะมาขันต่อกับข้อต่อไม่ได้ อาจต้องตัดท่อทำใหม่!

แต่ถ้าที่ผมอธิบายนี้ขาดตกตรงไหน หรือยังไม่ถูกต้อง รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ! ผมก็มือใหม่ ได้แค่อ่านมาเท่านั้น ยังไม่เคยเห็นช่างเก่งๆทำเลย…..
« Last Edit: January 27, 2006, 01:21:10 am by Tre »

Offline ท่านขุน

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:November 25, 2022, 11:52:45 am

toonB4

• Guest
 :><: เยี่ยมเลยครับ เห็นแล้วคันไม้คันมืออยากทำบ้าง  O:)
ไม่ทราบว่าท่อ 3/16 เค้าขายกันเป็นฟุตหรือเมตรครับ และราคาประมาณเท่าไร ขอบคุณครับ  \^^/

Jufe Berlina

• Guest
 \^^/ เย้ๆๆๆ สวยครับ เก่งกว่าไอ้เจ้าลูกน้องผมอีก บานเสียตั้งหลายทีกว่าจะสวยเท่าคุณตรี ;)

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage
ชัวโมงนี้พี่ Tre มาเนียนสุดแล้วครับ O:)

Offline gowest

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
เยียมไปเลย ตรงกับวลีผรังทีว่า"If you want something done right, you got to do it yourself" O0

แต่สําหรับมือสมัครเล่นแบบผมขอเป็น"If you want something done right, you got to pay the right person to do it for you" พลางๆไปก่อนละกัน
65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

Offline tokenn

• Trouble is impossible!!!
  • Administrator
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:August 11, 2023, 06:03:41 pm
เยี่ยมยอดเลยครับ นับถือ นับถือ &v&

หลักการนี้เหนื่อยมาก เหมือนตอนผมทำชุดข้อต่อท่อรดน้ำต้นไม้อัตโนมัติที่บ้าน 12 จุดเลย (โ-ค-ต-ระ-มือ-บวม)
Trouble is something to Learn,
Learning how to Fix.
Fixing something is to Think,
Thinking how to be Mature -> a little rascal again!

Offline Tre

• Member
:><: เยี่ยมเลยครับ เห็นแล้วคันไม้คันมืออยากทำบ้าง  O:)
ไม่ทราบว่าท่อ 3/16 เค้าขายกันเป็นฟุตหรือเมตรครับ และราคาประมาณเท่าไร ขอบคุณครับ  \^^/

ผมซื้อมาเป็นม้วนครับพี่ toon ม้วนละประมาณ 250 บาท แต่ไม่แน่ใจว่ายาวเท่าไหร่ครับ....

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments