Author Topic: เปลี่ยนแผน!... เอาจริงกับการบูรณะ Peugeot 504 Wagon 1980  (Read 245232 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline Jorn.rt100

• Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:October 26, 2020, 10:26:13 pm
    • jorn.autopart
กระบวนการดัดแปลงมาแหล่ว

Offline หลาน caravelle

• เล่นรถยนต์ที่เค้าไม่เล่นกัน แต่ทำให้สวย/เดิมที่สุด รับรอง มีแต่เพื่อนฝูงและ มิตรภาพตลอดไป laan.1961@yahoo.co.th "กู classic คนเดียว"
  • Member
  • Last Login:February 07, 2024, 10:44:25 pm
นึกว่าเรือบื๋อ คลองแสนแสบ :grin: :grin: :grin: :grin:
Toyopet1964เอาไปแลก R8 มา
Fiat128 1975 ขายไป5000 บาท
Renault
R8 1964 ขายเพื่อน
Caravelle1964ยังอยู่
Dauphine Gordini 1965ยุบทิ้ง
Dauphine 1960ยังอยู่
R16Ts 1975 ขายคุณเจต
R8Gordini1968 ขายไปแล้ว
R17 1972 ขายเสี่ยห้องเย็น
R9 1400 c.c. 1991 ขายคุณใข่
Clio 1992 ติดแก๊ส
Hillman Imp Californian1967ขายให้ทายาท CP
Peugeot
204 coupe 1972ขายคุณใข่
304 1975 ขายคุณใข่
205GTIใช้ได้แป๊บเดียวไม่สู้ค่าน้ำมัน

Offline e-dad

• Member
  • Last Login:April 19, 2017, 02:21:27 pm
นึกว่าเรือบื๋อ คลองแสนแสบ :grin: :grin: :grin: :grin:
ที่บ้านผมเค้าเรียกเรือหางยาว [a] ส่วนเรือบื๋อมันเป็นเรือแบบที่เขาลากสกี :2funny:  

• Member
  • Last Login:April 19, 2017, 02:21:27 pm
พญางูเขียว...ชื่อนี้ดีมั๊ยน้าหลาน....ใช่เวลาสร้างเสื้อยอยต์เพลากลางส่วนที่ติดกับตูดเกียร์อยู่ 3-4 วัน...ตอนนี้เพิ่งจะเอาเครื่องลง C:)

• Member
  • Last Login:October 26, 2020, 10:26:13 pm
น้องเขียวมีความคืบหน้าหน่อยนึงแล้ว  \^^/

Offline MerMaTe

• Bulldozer LIFE
  • Member
  • Last Login:April 23, 2016, 10:32:13 am
 :idiot2: :idiot2: ปรึกษาหน่อยครับ

ผมใช้ 123 Van ถ้าจะติดตั้งถังแก็สโดนัทตรงที่เก็บยางอะไหล่ ซึ่งมันวางตั้ง

มันทำได้ และ ใช้งานได้ ไหมครับ

เคยได้ยินว่าความจุของถังโดนัทเมื่อใช้งานจริงๆ  จะสามารถใช้งานได้น้อยกว่าความจุที่ระบุ จริงรึเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ
"v" "v"
THE HOUSE COURT

• Member
:idiot2: :idiot2: ปรึกษาหน่อยครับ

ผมใช้ 123 Van ถ้าจะติดตั้งถังแก็สโดนัทตรงที่เก็บยางอะไหล่ ซึ่งมันวางตั้ง

มันทำได้ และ ใช้งานได้ ไหมครับ

เคยได้ยินว่าความจุของถังโดนัทเมื่อใช้งานจริงๆ  จะสามารถใช้งานได้น้อยกว่าความจุที่ระบุ จริงรึเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ
"v" "v"
วางตั้งได้ครับ แต่ใส่ลูกลอยวัดปริมาณไม่ได้ ต้องดูจากเลขไมล์ระยะทางที่วิ่ง เรา set 0 ทุกครั้งที่เติมแก๊สเต็ม  เรื่องใช้ได้น้อยกว่าความจุ ผมไม่ได้สังเกตจริงๆ ใช้แวน ติดถังโดนัทไปเถอะครับ ผมเก๊กซิมมาหลายแล้วกับการติดcapsule เพื่อจะได้จดกับกรมขนส่ง จนหลังๆไม่เอาแล้ว ใช้โดนัทดีกว่า ไม่ต้องจดก็ได้  ผมวางแบบตั้งคันนึงคือ W210 แวน ไม่มีปัญหาครับ :good:

• Member
  • Last Login:April 23, 2016, 10:32:13 am
ขอบคุณมากครับ ผมติดตามผลงานของพี่มาระยะหนึ่งแล้วนะครับ "v" "v"   
ว่าแต่ว่า รถแวนเนี่ย พี่ไม่มีรุ่นไหนบ้างครับ  :grin: :grin: :grin:

อีกเรื่องครับ เจ้าถังโดนัทเนี่ยมันยึดกับ ที่ยึดยางอะไหล่ได้เลยรึเปล่าครับ  ต้องแปลงอะไรเพิ่มไหมครับ

ขอบคุณอีกครั้งนะครับ ที่สร้างผลงานไว้มากมาย จริงๆ สร้างแรงบันดาลใจมากมายครับ อย่างน้อยก็ผมหนึ่งคน 
(เลยทำให้ผม ทิ้งเจ้า 123Van ไม่ลง จริงๆ ถึงแม้จะทำให้ไม่มีเงินเก็บแล้ว..........ลากเสียงยาว)
"v" "v"

Offline pow892

• Member
  • Last Login:July 30, 2014, 05:16:28 pm
พี่ๆไปผ่าล้อที่ไหนรึครับราคาเท่าไหร่ไกลไหม เสร็จแล้วเป็นยังไง  ปกติผมทำที่ร้าน ศิริพูลผลการช่างเยื้องๆกับ รพ. โรคทรวงอก ตรงข้ามกับปั้มบางจากที่นนท์  แต่ตอนนี้เขาย้ายไปบางบัวทองไกลเกิน  รถสวยจังพี่ไอ้ล้อผ่าแล้วใส่ฝาเดิมๆก็ดูสวยไปอีกอย่างนึงเนอะ   :good:

• Member
อีกเรื่องครับ เจ้าถังโดนัทเนี่ยมันยึดกับ  ที่ยึดยางอะไหล่ได้เลยรึเปล่าครับ  ต้องแปลงอะไรเพิ่มไหมครับ
ยึดกับที่ยึดยางอะไหล่นั่นเลยครับ แต่ไม่แน่ใจว่าต้องแปลงอะไรเพิ่มหนือเปล่า เพราะไม่ได้นั่งเฝ้าคอนทำครับ...ต้องเน้นเขาอย่างนะครับว่าอย่าขันน๊อตแน่นเกิน เพราะมันจะดึงแก้มหลังบุบ (เคยเจอตอนติด W124) >*|

พี่ๆไปผ่าล้อที่ไหนรึครับราคาเท่าไหร่ไกลไหม เสร็จแล้วเป็นยังไง  ปกติผมทำที่ร้าน ศิริพูลผลการช่างเยื้องๆกับ รพ. โรคทรวงอก ตรงข้ามกับปั้มบางจากที่นนท์  แต่ตอนนี้เขาย้ายไปบางบัวทองไกลเกิน  รถสวยจังพี่ไอ้ล้อผ่าแล้วใส่ฝาเดิมๆก็ดูสวยไปอีกอย่างนึงเนอะ   :good:
ที่ศิริพูลผลเหมือนกันครับคุณเป๋า.. ผมก็ตามไปที่ใหม่ อยู่ ไทรน้อยครับ....ผมไม่แนะนำแบบผ่าแล้วเสริมนะครับ เพราะถึงคราวซวยมันอาจปริที่รอยเชื่อมได้ ให้เปลี่ยนทั้งวงนอกเลย คงไว้แต่ส่วนตรงกลาง...ราคาดูเหมือนไม่ค่อยต่างกัน :><:

• Member
พอดีไปเจอ Audi A6 C5  Avant เลยเอามาฝากครับ เพื่อว่า.....จะชอบ

http://www.bmwsociety.com/classifieds/showboard.asp?id=188567

• Member
พอดีไปเจอ Audi A6 C5  Avant เลยเอามาฝากครับ เพื่อว่า.....จะชอบ

http://www.bmwsociety.com/classifieds/showboard.asp?id=188567

เป็นรถที่สวยและน่าสนใจมากครับ ถ้าขับล้อหลังผมซื้อมือ2ไปนานแล้วครับ เคยเลียบๆเคียงๆอยู่เมื่อหลายปีก่อน

Offline GSI GODZILA

• Member
  • Last Login:June 22, 2012, 08:34:20 pm
สวัสดีคับ ลุงแอดดี้ ผมเม้งคับ ขับโอเมก้าแวนสีเทา รบกวนสอบถาม ร้านทำล้ออยู่ตรงไหนของไทรน้อยคับ ถ้าขยับ et ราคาเท่าไหร่คับ ขอบคุณคับ

• Member
สวัสดีคับ ลุงแอดดี้ ผมเม้งคับ ขับโอเมก้าแวนสีเทา รบกวนสอบถาม ร้านทำล้ออยู่ตรงไหนของไทรน้อยคับ ถ้าขยับ et ราคาเท่าไหร่คับ ขอบคุณคับ
สวัสดีครับคุณเม้ง ถ้ามาจากบางใหญ่บนถนนกาญจนาภิเษกมุ่งหน้าบางบัวทอง  ก่อนถึงแยกซ้ายไปสุพรรณนิดนึง จะถึงแยกซ้ายไปไทรน้อยก่อน ให้เลี้ยวแยกนี้ (ไปไทรน้อย)เลย วิ่งไปราว 12-13 ก.ม. อยู่ขวามือตึกห้องแถวคูหาสีส้ม เลยโรงพยาบาลไปนิดนึง.....ถ้าเปลี่ยน offset อย่างเดียวโดยใช้ล้อเดิมทั้งหมด น่าจะไม่เกินล้อละ 400 (เดาเอา) เพราะ ถ้าเอาล้ออื่นมาเพื่อจะใช้วงนอกที่กว้างขึ้น เขาจะคิด 500  ต้องเลาะ 2 ครั้ง (ล้อเดิม1 ล้อใหม่ 1)และเชื่อมอีก 1 ครั้ง  แต่กรณีไม่เปลี่ยนล้อ ก็แค่เลาะออก 1 ครั้ง เชื่อมอีก 1 ครั้ง...คุณเม้งเล่นรถเก่าด้วยรึ %:(

• Member
เห็นพี่แอ๊ดดี้ คุยเรื่องล้อ ทำให้นึกขึ้นได้ว่าผมเก็บล้อกระทะเหล็กเอาไว้ชุดนึง

เดี๋ยวมีโอกาสคงต้องเอาไปทำให้ล้อดูลึกซะหน่อย ไว้เปลี่ยนใส่สลับกับล้อกล้วย  :grin:

• Member
  • Last Login:June 22, 2012, 08:34:20 pm
ขอบคุณลุงมากคับ ถามต่ออีกนิด เรื่องงานของช่าง โอเคมั๊ยคับ แล้วเรื่ิองความปลอดภัยด้วยคับ พี่ชายเค้าชอบกำลังมองหารถเล็กอยู่ ลุงพอจะแนะนำได้มั๊ยคับ ขอบคุณคับ

• Member
ขอบคุณลุงมากคับ ถามต่ออีกนิด เรื่องงานของช่าง โอเคมั๊ยคับ แล้วเรื่ิองความปลอดภัยด้วยคับ พี่ชายเค้าชอบกำลังมองหารถเล็กอยู่ ลุงพอจะแนะนำได้มั๊ยคับ ขอบคุณคับ
ถ้าไม่ใช้วิธีตัดแล้วเสริมต่อ แต่หาวงนอกอันใหม่มาเปลี่ยนเลย ความแข็งแรง ไม่มีปัญหา งานเนียนล้อไม่แกว่งครับคุณเม้ง :good:

• Member
ขอบคุณมากคับ

• Member
วางเครื่องลงไปเรียบร้อยแล้วครับ :smitten:

• Member
พลานุภาพของเครื่องยนต์จากแดนอาทัยอุทัย ผนวกกับตัวถังยนตรกรรมสัญชาติฝรั่งเศส

พระเจ้าจ๊อดมันยอดมาก  :good: 

ปล.โช๊คอัพหน้าเป็นแบบ Balljoint รึเปล่าครับท่านพี่แอ๊ดดี้

1600cc

• Guest
ถ้าไม่ใช้วิธีตัดแล้วเสริมต่อ แต่หาวงนอกอันใหม่มาเปลี่ยนเลย ความแข็งแรง ไม่มีปัญหา งานเนียนล้อไม่แกว่งครับคุณเม้ง :good:
เป็นผม ตอนแรก จะทำลงตัว Fronte ให้ล้อมันยื่นมาสวยๆ เอาแค่ขับเพลินๆ เท่ๆ ก็พอครับ
แต่ตอนนี้กระหาย จะทำเอามาลงทั้ง Corsa ด้วยอ่ะสิ.. กลัวเท้าหนักๆ มันจะเป็นอย่างไรน้อออ
(นุ่น-ปีสาด)

• Member
พลานุภาพของเครื่องยนต์จากแดนอาทัยอุทัย ผนวกกับตัวถังยนตรกรรมสัญชาติฝรั่งเศส

พระเจ้าจ๊อดมันยอดมาก  :good:   

ปล.โช๊คอัพหน้าเป็นแบบ Balljoint รึเปล่าครับท่านพี่แอ๊ดดี้
ไม่รู้เลยครับคุณจอน ball joint มันอยู่ตรงส่วนไหนของ shock ผมยังไม่รู้เลย....แต่ผมเป็นคนซื้อ shock ให้เขาเอง ข้างหนึ่งเกลี้ยงๆ อีกข้างก็เป็นแกนมีเกลียว....แต่ลองดูรูปซิครับจะทราบมั๊ย.. :coolsmiley:

• Member
เป็นผม ตอนแรก จะทำลงตัว Fronte ให้ล้อมันยื่นมาสวยๆ เอาแค่ขับเพลินๆ เท่ๆ ก็พอครับ
แต่ตอนนี้กระหาย จะทำเอามาลงทั้ง Corsa ด้วยอ่ะสิ.. กลัวเท้าหนักๆ มันจะเป็นอย่างไรน้อออ
(นุ่น-ปีสาด)
ถ้าทำอย่างที่ผมว่า ไม่เป็นไรหรอกคุณนุ่น ยิ่งถ้ารถไม่โบราณ กระทะมันไม่ผุยิ่งหายห่วง :good:

Offline MR.bizaut

• Member
  • Last Login:December 10, 2019, 04:49:42 pm
    • w w w . t y p e 2 s h o p . c o m "Place of Vw Bus Lover"
มาชื่นชมรถแวนครับ ตั้งแต่ผมดูกระทู้ของพี่เรื่อยๆ (หลายกระทู้) ชักชอบแวนซะแล้ววววว

ปล.ตอนนี้ชอบตู้โฟล์คอยู่ครับ....รถเก๋งเลยมองผ่านๆเลยช่วงนี้ .......
www.type2shop.com
Web สำหรับคนชอบรถโฟล์คตู้

• Member
มาชื่นชมรถแวนครับ ตั้งแต่ผมดูกระทู้ของพี่เรื่อยๆ (หลายกระทู้) ชักชอบแวนซะแล้ววววว

ปล.ตอนนี้ชอบตู้โฟล์คอยู่ครับ....รถเก๋งเลยมองผ่านๆเลยช่วงนี้ .......
ชื่นใจ :smitten: ....อ่า..เลยปั่นกระแสความนิยมรถแวนไปซะละ :><:

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments