Author Topic: RRR ... Road & Track Giulia ... RRR  (Read 516016 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Romeo

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:January 11, 2024, 11:27:14 pm
RRR ... Road & Track Giulia / Romeo's Memorabilia ... RRR
« Reply #650 on: October 31, 2010, 05:00:49 pm »
.

Personal Effects as Memorabilia

ของใช้ส่วนตัว..ก็เป็นชิ้นงาน Memorabilia ได้...

แต่จะเป็นอะไร..แบบใหน ไม่มีกำหนดตายตัว..คุณเป็นคนตัดสินใจเองครับ.......

ที่รอบเอวก่อน......

สมัยนิ้หาไม่ยากแล้วครับ...มีมาหลากหลายรูปแบบ...ราคาก็ไม่แพง......

เส้นบนสุดมีลูกเล่นนิดหน่อย..คือตัว Logo หมุนพลิกตัวได้...เช่นเส้นที่เห็นมีอีกข้างเป็น logo ของ Volvo…เข้าทางเลย..เพราะรถครอบครัวคือ Volvo ครับ

Watches as Memorabilia

ที่เห็นเป็นนาฬิกาทั้งหมด..ราคาต่ำกว่า 500 บาทต่อเรือน...เอาใว้ใส่เล่นนะครับ.....

ข้างล่างนี่เป็นของขวัญวันเปิดตัวที่ทาง Sponsor คือ Thai Prestige .. แจกออกมาเป็นชุด Memorabilia ที่เก๋มากๆ.....

แล้วมาดู Work Watch ของผม..เพราะใส่ประจำ ไม่ต้องกลัวเสีย...ใช้มา 10+ ปีแล้ว...เปลี่ยนเข็มเม็ดมะยมไปหนึ่ง...เดินดีมาก...คุ้มราคาเฉียด สิบพัน ครับ  ( มาให้ดู 2 backgrounds .. เปลี่ยนบุคลิก )

ดู Watches…แล้วมาดู Clock…..ทำเองกับมือเลย.....( แล้วจะดูเวลายังงัย..ไม่มีตัวเลขเลย...นั่นซีนะ ! )

.
« Last Edit: October 31, 2010, 05:03:56 pm by Romeo »

Offline e-dad

• Member
  • Last Login:April 19, 2017, 02:21:27 pm
Re: RRR ... Road & Track Giulia ... RRR
« Reply #651 on: October 31, 2010, 05:05:40 pm »
เป็น Alfa automobilia ที่งดงามมากครับพี่George :good: ....พูดถึง brushed aluminium ผมสงสัยว่ามันจะมันวาวคงทนแค่ไหนครับ  หรือว่าจะต้องเอามาพ่น 2K แบบเคลียร์ทับหน้าอีกทีครับ...ตอนนี้ผมมีปัญหากับกรอบกระจังหน้าของ Amazon Wagon ของผมครับ เดิมมันเป็น อลูมิเนียม แล้วเอามันไปชุบ โครเมี่ยม....แต่ตอนนี้มันเริ่มหลุดร่อนครับ..ช่วยชี้แนะด้วยครับ &v&

Offline หลาน caravelle

• เล่นรถยนต์ที่เค้าไม่เล่นกัน แต่ทำให้สวย/เดิมที่สุด รับรอง มีแต่เพื่อนฝูงและ มิตรภาพตลอดไป laan.1961@yahoo.co.th "กู classic คนเดียว"
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:February 07, 2024, 10:44:25 pm
Re: RRR ... Road & Track Giulia ... RRR
« Reply #652 on: October 31, 2010, 05:21:16 pm »
บรรเจิดศรี ยมาภัย :good: :good: :good: :good:
Toyopet1964เอาไปแลก R8 มา
Fiat128 1975 ขายไป5000 บาท
Renault
R8 1964 ขายเพื่อน
Caravelle1964ยังอยู่
Dauphine Gordini 1965ยุบทิ้ง
Dauphine 1960ยังอยู่
R16Ts 1975 ขายคุณเจต
R8Gordini1968 ขายไปแล้ว
R17 1972 ขายเสี่ยห้องเย็น
R9 1400 c.c. 1991 ขายคุณใข่
Clio 1992 ติดแก๊ส
Hillman Imp Californian1967ขายให้ทายาท CP
Peugeot
204 coupe 1972ขายคุณใข่
304 1975 ขายคุณใข่
205GTIใช้ได้แป๊บเดียวไม่สู้ค่าน้ำมัน

• Member
  • Last Login:January 11, 2024, 11:27:14 pm
« Reply #653 on: October 31, 2010, 05:46:55 pm »
เป็น Alfa automobilia ที่งดงามมากครับพี่George :good: ....พูดถึง brushed aluminium ผมสงสัยว่ามันจะมันวาวคงทนแค่ไหนครับ  หรือว่าจะต้องเอามาพ่น 2K แบบเคลียร์ทับหน้าอีกทีครับ...ตอนนี้ผมมีปัญหากับกรอบกระจังหน้าของ Amazon Wagon ของผมครับ เดิมมันเป็น อลูมิเนียม แล้วเอามันไปชุบ โครเมี่ยม....แต่ตอนนี้มันเริ่มหลุดร่อนครับ..ช่วยชี้แนะด้วยครับ &v&

สวัสดีครับ ... ท่าน BIG-E  ( ชื่อเดียวกับ Elvis Presley เลย..สงสัยเป็นญาติกัน )

เรื่อง Alu-Brushed นี่ผมว่าถ้าจะให้งามจริงๆ..ต้องปล่อยโชว์เนื้อครับ...แต่ข้อเสียคือ ผิวจะหมองเพราะ Oxidation กับความชื้นมีแน่..เคลือบบางๆก็ดีครับ..แต่ไอ้ตัวเคลือบมันก็ ร่อน เหมือนกัน  ( บางอย่างให้มันร่อน..มันก็ไม่ยอม..แปลกจริงๆ )

ผิวเดิมๆของคิ้วรถจากยุโรปในยุคเรา เขาจะทำ Aluminized มา..บ้านเราเคยเห็นน้องป้อมเพชร เขาเอาคิ้ว BMW ไปทำใหม่..ก็ได้ประมาณ 8-90% เท่านั้นครับ

ทางเลือกเป็น " ชุบแบบสูญญากาศ " ผมไม่รู้ว่าเขาทำอย่างไร...แต่เห็นผลงานดีมากๆที่เดียว..งานจะวาววับกว่า Aluminized ครับ.....

โทร ไปที่  02 321-5317  /  02 322-5493

โรงงานอยู่บางแคครับ...ดูผลงานก่อน ( ก่อนถอดชิ้นส่วน )  ราคาสูงนิด..เวลาประมาณ 2 สัปดาห์ แต่ท่านต้องเตรียมผิวให้เนียนปราศจากชุบเดิมไปก่อนครับ ( มีน้ำยาลอกนะครับ..แต่คงต้องถามร้านชุบครับเรื่องนิ้ )

โชคดีครับ

.

« Last Edit: October 31, 2010, 06:00:18 pm by Romeo »

• Member
RRR ... Road & Track Giulia / Romeo's Memorabilia ... RRR
« Reply #654 on: October 31, 2010, 06:17:01 pm »
.

Jocky / Baseball Caps

ปรกตืผมไม่ชอบใส่หมวก..เพราะขิ้รำคาญ...แต่พอหมวกมี AR Logo…ก็เลยจำเป็นต้องควักกระเป๋า.....

หมวกใบข้างล่างนิ้ มาจาก Italy …ผ่านทาง Thai Prestige …ตัวแทน AR ในไทย..ตั้งแต่ประมาณปี 1999 ครับ หลังจากที่ Ital-Siam หน้าสนามกีฬา..ลาไปแล้ว...

แดง-เขียว...นี่เป็นงาน OTOP … คุณสุชาติ เพื่อนที่ชอบเล่น AR ด้วยกันขยันทำ...ผมเลยอุดหนุน.......

.
« Last Edit: October 31, 2010, 06:39:21 pm by Romeo »

• Member
« Reply #655 on: October 31, 2010, 06:41:48 pm »
.

T-Shirts as Memorabilia

เมื่อปี 2001 เรามี Alfisti มาจาก Malaysia…เขาขับรถ Alfa กันมาจาก Malaysia & Singapore…ใช้เส้นทางจากภาคไต้..มาแวะที่กรุงเทพ..ก่อนจะเดินทางต่อไปยังเชียงใหม่.....เดินทางกันอึดมากๆ......

ช่วงที่มาแวะที่กรุงเทพ..ตอนนั้นทาง Grand Prix เขาจัดงาน Bangkok International Motor Show โดยทางกลุ่มผม GTV Society ได้รับเชิญไปจอดโชว์ โดยทาง Thai Prestige เขารับเป็นเจ้าภาพ...

ขบวนของเรา ไปเริ่มกันที่ Thai Prestige ที่บางจาก ( ตอนนิ้ ไม่ได้ทำการแล้ว ) ..โดยทางขบวนรถ Alfa อีกประมาณ 20+ คันจะตามมาแจม และ ตั้งขบวนกันที่นั่น.....

พอฝ่าย Malaysia & Singapore มาถึง..เราในฐานะเจ้าบ้าน / เจ้าภาพร่วม ก็เข้าไปทักทาย... แล้วมีการพูดกันว่าน่าจะแลกของที่ระลึกกัน...

ผมไม่ได้เตรียมอะไรไป...เลยถอดเสื้อที่ใส่ไป...เป็นรูป Logo ของ GTV Society …ทางฝ่ายโน้นก็เลยถอดเสื้อบ้าง...

เสื้อตัวนิ้ละครับ.....

เป็นเสื้อของสมาคมเขา..เป็นที่ระลึกที่เขาไปใช้สนามเซปัง เป็นสนาม Track Day ของเขา.....

Thanks, Alfisti Friends !

( บน ) ...เสื้อตัวนิ้..ทำเอง...ใช้วิธี Computer Print..มีทำที่ มาบุญครอง.....ทำใว้สมัย GTV Society ตั้งใหม่ๆ...เดิ๋ยวนิ้ บริการแบบนิ้น่าจะยังมีทำนะ

( ล่าง ) ...นี่เป็นเสื้อเชิร์ต เจอที่ พัฒพงศ์  ( ใช่ครับ ผมชอบเที่ยวพัฒพงศ์ ...Ha…ha…..ha…….. ) มีแต่ Size ฝรั่ง..แต่ก็เอามาแก้ให้กระชับตัวคนไทยได้.....

ทอม..ทอม...ไอไล้พัฒพงศ์

Carabao _ Welcome To Thailand

และ...Personal Scratch Book……

ในอดีต  อาชีพของผม คือ เป็นนักประชุมครับ..ประชุมกันทั้งวัน..เรื่องร้อยแปด..ประเภท “ สากกะเบือ ยันเรือรบ

พอประชุมมากๆ..สมองเปลิ้ย..จำอะไรไม่ค่อยได้...ก็ต้องหาเครื่องเตือน

สมัยก่อน ไม่มี On-Line Recorder.. ไม่ใช่ไม่มี Technology..แต่เพราะเป็นเรื่อง Confidentiality…ใครขืนเอาเครื่องบันทึกเสียงเข้าไปในห้องประชุมมีหวังรับซองขาวแน่นอน...

ผมก็เลยต้องมี สมุดบันทึก..Scratch Book ใว้เก็บเรื่องสำคัญๆใว้... และจะเป็นเรื่องเท่..ถ้าสมุดของเรา ไม่เหมือนใคร.....

เจ้านายเห็นเข้า...แอบมากระซิบว่า..” Hey , make me one of that ! “

ผมก็...” OK ครับพี่...ดีครับนาย...สบายครับ Boss “

เลยได้ Promotions ตลอด...จำใว้นะครับ..คาถานิ้.......

Ha…….ha…………..ha………………………….

.
« Last Edit: October 31, 2010, 08:16:55 pm by Romeo »

Offline hueyworms

• Member
  • Last Login:January 04, 2022, 04:50:48 am
« Reply #656 on: October 31, 2010, 07:39:44 pm »
 :good: ไม่ต้องมีคำบรรยายอะไรให้ลึกซึ้ง........ :grin:

• Member
« Reply #657 on: October 31, 2010, 07:58:58 pm »
.

Model Cars as Memorabilia

คงขาดรายการนิ้ไปไม่ได้เลยสำหรับเรื่อง Memorabilia นิ้.....

ผมว่า GTV & Spider .. Tipo 916 นี่น่าเก็บมากครับ...ทั้งแบบ 1 : 1 ตัวจริง……และ แบบ Scale  1 : เยอะๆ ครับ

ผมพูดเองว่าน่าเก็บ..แต่ตัวเองดันปล่อยออกไปแล้ว 2 คัน..ในวาระที่ต่างกัน...ทำไมอย่างงั้น..หา ?

คันแรกสีแดง...รถจาก Ital Siam…วิ่งดีมากๆ แต่ผมแทบจะไม่ได้ใช้เลย..จอดใว้เฉยๆไม่ดี..ก็เลยเจอเนื้อคู่ไปนานแล้วครับ.....

คันที่สองสี Silver …รถจาก Ital Siam อีกเหมือนกัน..พรรคพวกรู้ว่าผมชอบรุ่นนิ้..ก็เลยบอกลายแทงให้ไปเก็บมาใว้ที่บ้าน...

ได้มาแล้วก็ปรากฏว่าแทบจะไม่ได้ใช้อีกเหมือนกัน...ปล่อยไปแล้วอีกเหมือนกันครับ..ตอนนิ้เจ้าของใหม่รับไปเลิ้ยงถึงเจียงใหม่โน่น.....

ชอบ Tipo 916 แล้วจะมีมาอีกใหม ?

ไม่แน่ครับ...ตอนนิ้ผมแอบไปมองๆอยู่คันนึง..สีดำ..ว่าจะเอามาเข้าแก้งค์ Black FANGs …..

แต่...ตอนนิ้เผลอใจไปให้นกไฟสีเหลืองเข้าให้แล้ว...เลยไม่รู้จะเอางัยดี...ของชอบทั้งคู่...Italian Sports vs. American Muscle

เผลอไป...สมองพาไปคุยเรื่องรถ  Scale  1 : 1…..ซะแล้ว

มาดู  1 : 43  Scale แบบ รวมมิตรบ้าง....

( ในรูปมี Non-Alfa แอบจอดอยู่ 2 คัน...But there’s no choice ! )

1 : 43  ไม่ใช่แบบที่เล็กที่สุด..เมื่อเจอ  1 : 87 ล่างขวา…เป็น  Tipo 916 Spider จาก High Speed งานของ Model แห่งนิ้ เนียนมากๆ

ส่งท้าย  1 : 43  ด้วย 156 จาก Buraco …..

.
« Last Edit: October 31, 2010, 08:02:33 pm by Romeo »

• Member
« Reply #658 on: October 31, 2010, 08:07:08 pm »
.

เมื่อตะกิ้...D/L หนืดมากๆ...ตอนนิ้ดีขึ้นแล้วครับ.....

ขอบพระคุณท่านเจ้าบ้าน..เเละคุณเก่ง tokenn ...." You're The BEST "

xxxxxxxxxxxxxxxxxxxx

คุณ Huey ! บอกว่า.....

" .....ไม่ต้องมีคำบรรยายอะไรให้ลึกซึ้ง....."

ผมว่า.....

ต้องมีบรรยายครับ...ไม่งั้นดูไปก็เหมือนกับ ดูหนังใบ้ .....Ha...ha.........ha...........

"

« Last Edit: October 31, 2010, 08:43:51 pm by Romeo »

• Member
« Reply #659 on: October 31, 2010, 08:10:07 pm »
.

มาดู รถแรงจากยุค ‘90s บ้าง.....

1 : 18 … 155 DTM … เป็น Plastic มีระบบ PullBack….

Orange 155 DTM Full Stickers ….

และ....Copper Red 155 DTM …ขาย Stickers เหมือนกัลลลลล์

.

• Member
« Reply #660 on: October 31, 2010, 08:19:37 pm »
.

มาชม  Tipo 105 บ้าง

ในช่วง ‘90s … ผมมีเป้าจะทำ  GTAm สี Silver ซักคัน...George Junior เลยประกอบ Model GTAm มาให้พ่อดู......

แต่จนแล้วจนรอดผมก็ไม่ได้ทำ GTAm ตามที่ใจอยาก  ผมกลับ Built  1 : 1 Scale มาหนึ่งคันแบบ Custom …

คัน  1 : 1 Scale …ย้ายที่จอดไปแล้ว...เหลือคันนิ้  1 : 43 เอง...

Tipo 105 in Metal……

เพื่อนจาก  USA พาคันนิ้มาเยี่ยมผมถึงเมืองไทย...

ตัวรถมีน้ำหนักดีครับ...ประตู..Hoods…เปิดได้หมด..เห็นเครื่องที่ดูดี.....

และ...Non-Stickers …Tipo 105 GTA ….

ผมชอบนะครับ  Scale Model Cars นี่...มันช่วยสนองความอยากไปได้นิดนึง..

แต่จริงๆแล้วมันปั่นให้กิเลสหนาขึ้นมากว่า.....

สิ่งหนึ่งที่แตกต่างคือ...Scale Cars นี่...โรงงานเขาทำมาให้ ( ยกเว้น รถพลาสติกแบบประกอบ ) ...แต่  1 : 1  Cars นี่..ต้องสร้างขึ้นตามความฝันของตัวเอง...( ผมพูดถึงตัวผมเองนะครับ..ผมซึ่งชอบทำรถตามสไตล์ของผมเอง...ไม่ใช่สไตล์โรงงาน แบบที่เรียกว่า เดิมๆ ... )

Scale to Reality

ถ้าถามว่า..ในบรรดา Scale Model Cars ที่เห็น..มีคันใหน รุ่นใหน ที่อยากทำเป็นรถจริงๆบ้าง...ผมก็จะว่า..อยากทำ DTM ซักคัน...ผมค่อนข้างคุ้นเคยกับ 155 ครับ เพราะเคยมีอยู่ 2 คัน..ทั้ง 8 และ 16 Valve …

เป็นไปได้ครับ...155 ตอนนิ้ราคาติดดินแล้ว...เครื่อง Twin Spark สามารถใช้สูตรของคุณตรี – คุณเต้น มาทำเครื่อง..ส่วนช่วงล่างคงต้องปรับเปลี่ยนเอง...แบบข้างล่างเนิ๊ยยยย

155 GTA.Z ในความฝัน......

One of the rarest Alfa Romeos on earth is based on (or pays homage to) the BTCC 155. It's known as the 155 Ti.Z or 155 GTAZ. Styled by Zagato, it features a 230hp 2L 16v Turbo 4, AWD and some of the sexiest boxed kevlar fenders out there. Only 26 were manufactured- and from what I've read, most ended up in Japan. I'd choose this over a Sport Quattro- it's just so damn beautiful.

ใจความว่า...

~  ออกแบบโดย  Zagato
ใช้ทรงจากรถแข่ง British Touring Car Club
~  2.0 Turbo 4 – 16 = 230 hp
~  ผลิตเพียง 26 คัน .. ส่วนมากไปอยู่ญี่ปุ่น

...และ อยู่เมืองไทยซักคันนึง...ดีมั้ยยยยยยยยย

.
« Last Edit: October 31, 2010, 08:22:50 pm by Romeo »

• Member
RRR ... Road & Track Giulia / Time-Out ... RRR
« Reply #661 on: October 31, 2010, 08:32:00 pm »
.

เหนื่อยละ......

แล้วจะมาเล่าเรื่อง  Romeo's Memorabilia ให้อีกครับ......

Wheels, Magazine, Owner's Manual, Overseas Parts, เซียนอัลฟ่า-แก้งค์อัลฟ่า, GTV Society ฯลฯ

Ciao,

Romeo 

Andrea Bocelli - Besame Mucho (2006)

.
« Last Edit: October 31, 2010, 08:56:52 pm by Romeo »

Offline toonhyper

• Fiat Fever!
  • Member
  • Last Login:March 15, 2024, 04:53:46 pm
« Reply #662 on: October 31, 2010, 08:53:34 pm »
ติดตามอ่านมาตลอด ขอบคุณครับ  :smitten:
"I am Toon, Toonhyper.
          Not just a buyer, I am a hunter..."

โครงการบูรณะ FIAT 850 Berlina >> http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21972.0
Progetto Fiat X1/n >> http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=36829.0

Offline jack

• Member
  • Last Login:September 23, 2016, 08:16:12 pm
« Reply #663 on: October 31, 2010, 11:42:42 pm »
ขอบคุณพี่ George มากๆเลยครับ  &v&

ทั้งสนุกและได้ความรู้มากมาย

อ่านจบแล้ว ต้องกลับไปอ่านใหม่อีก 2 รอบครับ :)

• Member
« Reply #664 on: November 01, 2010, 08:52:32 am »
ขอบคุณพี่ George มากๆเลยครับ  &v&

ทั้งสนุกและได้ความรู้มากมาย

อ่านจบแล้ว ต้องกลับไปอ่านใหม่อีก 2 รอบครับ :)

คุณ Toon ..." ติดตามอ่านมาตลอด ขอบคุณครับ  "

ยินดีมากๆครับ......

.

Offline e-dad

• Member
  • Last Login:April 19, 2017, 02:21:27 pm
« Reply #665 on: November 01, 2010, 08:53:53 am »

สวัสดีครับ ... ท่าน BIG-E  ( ชื่อเดียวกับ Elvis Presley เลย..สงสัยเป็นญาติกัน )

เรื่อง Alu-Brushed นี่ผมว่าถ้าจะให้งามจริงๆ..ต้องปล่อยโชว์เนื้อครับ...แต่ข้อเสียคือ ผิวจะหมองเพราะ Oxidation กับความชื้นมีแน่..เคลือบบางๆก็ดีครับ..แต่ไอ้ตัวเคลือบมันก็ ร่อน เหมือนกัน  ( บางอย่างให้มันร่อน..มันก็ไม่ยอม..แปลกจริงๆ )

ผิวเดิมๆของคิ้วรถจากยุโรปในยุคเรา เขาจะทำ Aluminized มา..บ้านเราเคยเห็นน้องป้อมเพชร เขาเอาคิ้ว BMW ไปทำใหม่..ก็ได้ประมาณ 8-90% เท่านั้นครับ

ทางเลือกเป็น " ชุบแบบสูญญากาศ " ผมไม่รู้ว่าเขาทำอย่างไร...แต่เห็นผลงานดีมากๆที่เดียว..งานจะวาววับกว่า Aluminized ครับ.....

โทร ไปที่  02 321-5317  /  02 322-5493

โรงงานอยู่บางแคครับ...ดูผลงานก่อน ( ก่อนถอดชิ้นส่วน )  ราคาสูงนิด..เวลาประมาณ 2 สัปดาห์ แต่ท่านต้องเตรียมผิวให้เนียนปราศจากชุบเดิมไปก่อนครับ ( มีน้ำยาลอกนะครับ..แต่คงต้องถามร้านชุบครับเรื่องนิ้ )

โชคดีครับ

.

ขอบคุณครับ ไว้จะลองติดต่อดูครับ :><:

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
« Reply #666 on: November 02, 2010, 07:34:13 pm »
 :good: :good:
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline sedtawat

• Member
  • Last Login:October 05, 2020, 05:39:03 pm
« Reply #667 on: November 08, 2010, 12:31:53 pm »
ต้องขอบอกว่านี่คือเซียน Alfa Romeo ตัวจริงชั้นครูมากทั้งความรู้ความสามารถแถมลีลาในการเล่นรถแต่งรถสุดยอด แถมลีลาในการเขียนกระทู้ของพี่จอร์จ อ่านแล้วไม่อยากเลิกแต่ต้องติดตามได้ทั้งสาระความรู้ ความบันเทิง เยี่ยมยอดครับพี่  :good:   :good:   :good:

Offline sedtawat

• Member
  • Last Login:October 05, 2020, 05:39:03 pm
« Reply #668 on: November 13, 2010, 11:28:38 am »
พี่ Romeo ครับ ปรึกษาเรื่องรถคือมีกลิ่นแก๊สน้ำมันเข้ามาในรถเวลาขับกลิ่นมันจะเหมือนเวลาเราไปจอดเติมน้ำมันก็จะมีกลิ่นน้ำมัน  ไม่ทราบว่าอาการนี้เกิดจากอะไรครับ จะเป็นที่พวกลุกยางSealท่อน้ำมันหรือพวกลูกลอยที่เสื่อมทำให้กลิ่นน้ำมันรั่วเข้ามาในตัวรถได้ไหมครับเพราะขับไปนานๆมีสิทธิ์สลบได้ ช่วยกรุณาชี้แนะอาการและวิธีการแก้ไขด้วยครับ ขอบพระคุณมากครับ

• Member
« Reply #669 on: December 12, 2010, 10:22:14 pm »
พี่ Romeo ครับ ปรึกษาเรื่องรถคือมีกลิ่นแก๊สน้ำมันเข้ามาในรถเวลาขับกลิ่นมันจะเหมือนเวลาเราไปจอดเติมน้ำมันก็จะมีกลิ่นน้ำมัน  ไม่ทราบว่าอาการนี้เกิดจากอะไรครับ จะเป็นที่พวกลูกยางSealท่อน้ำมันหรือพวกลูกลอยที่เสื่อมทำให้กลิ่นน้ำมันรั่วเข้ามาในตัวรถได้ไหมครับเพราะขับไปนานๆมีสิทธิ์สลบได้ ช่วยกรุณาชี้แนะอาการและวิธีการแก้ไขด้วยครับ ขอบพระคุณมากครับ

ก็ต้องตรวจหาว่ามี รั่ว - ซืม ตั้งแต่ ตัวถังน้ำมัน ... ซีลและฝาส่วนลูกลอย ... สายอ่อน - สายแข็ง ... ที่คาร์บิวเอง... คือทุกๆจุดที่น้ำมันผ่านครับ

สุดท้าย ( ซึ่งเป็นไปได้เหมือนกัน..แต่ไม่น่า ) คืออัตราการเผาใหม้ ว่าแต่งน้ำมันมากเกินจนเผาใหม้ไม่หมดหรือเปล่า

การเติมน้ำมันประเภท Gasohol จะทำให้จุดต่างๆที่เป็นซีลยาง - ท่อยาง เกิดอาการรั่ว-ซึมได้เหมือนกัน เพราะส่วนผสมที่เป็น Alcohol จะทำลายสภาพของยางโดยธรรมชาติอยู่แล้ว

รีบจัดการเลยครับ...อย่าปล่อยใว้

.

• Member
RRR ... Road & Track Giulia / The Sud ... RRR
« Reply #670 on: December 27, 2010, 09:07:01 am »
.

Giulia Little Sister : Alfa Sud
December 13, 2010

สวัสดีครับ

Road & Track Giulia - Alfa Romeo วันนิ้..เรามาพบกับ น้องสาวของ Ms.Giulia…น้องที่มีมาดูโลกค่อนข้างยาวถึง 18 ปี...แต่ก็ต้องหายจากไป

น้องที่ว่า..คือ Alfa Sud ไงครับ

ปล. Sud = South … เป็น Location ทางใต้ของ Italy…เมื่อทาง Alfa Romeo ไปเปิดโรงงานที่นั่น..รถที่ผลิตที่นั่น เลยถูกเรียกกันง่ายๆว่า  Alfa Sud … Capire ?

.
« Last Edit: December 27, 2010, 09:22:16 am by Romeo »

• Member
RRR ... Road & Track Giulia / 18 Yrs. of The Sud ... RRR
« Reply #671 on: December 27, 2010, 09:15:11 am »
.

Alfa Sud   เป็นรถขับหน้ารุ่นแรกสุดของ Alfa Romeo..มีชีวิตอยู่ตั้งแต่ปี 1971 – 1989 .. รวมถึง 18 ปี.....

~  ออกแบบโดยสำนัก Ital Design โดย Giorgetto Giugiaro

~  มีการผลิตถึง 3 แห่ง...1. Pomigliano d’Arco - Italy, 2. Brits - S.Africa และ  3. Malaysia

~  Models Line-Up  ;  2 & 4 dr. Sedan, 3 dr.Coupe & Estate, 3 & 5 dr.Hatch

~  เครื่องยนต์  5  ขนาด  ( 1.2 – 1.7 litre ) 4 Cyl.Boxer type

Turin[/]
Motor Show 1971… 1st Introduction...

1973…Sud TI Introduction  ( TI = Touring International )

1975…Sud Giardinetta / Estate – Stationwagon Introduction

1976…Here Come da…Sud Sprint ... Giugiaro's new approach...Bellissimo .....Bravo !

.
« Last Edit: December 27, 2010, 09:21:22 am by Romeo »

• Member
RRR ... Road & Track Giulia / The Sud - 1.2 Million Units ... RRR
« Reply #672 on: December 27, 2010, 09:23:52 am »
.

ยอดผลิต & จำหน่าย

Non-Sprint Models..................est. 900,000 Units
( 2 & 4 dr.Saloon + 3 & 5 dr. Estate & Hatch )

Sprint Model…………………...….est. 121,000 units

Hey, with 1.2.Million units, it can't be wrong !

1983 Quadrifoglio Verde
.

1983 Grand Prix Introduction
.

1983 Quadrifoglio Blanca Introduction
.

.
« Last Edit: December 27, 2010, 09:26:53 am by Romeo »

• Member
RRR ... Road & Track Giulia / The Sud ; Probs & Opps ... RRR
« Reply #673 on: December 27, 2010, 09:28:15 am »
.

Problems & Opportunities

รถในยุคโน้น..พบปัญหาโลกแตกคือสนิม..และสำหรับ  Alfa Sud  ต้องถือเป็นเรื่องใหญ่...เพราะ เหล็กที่ใช้ทำตัวถังไม่มีการป้องกันสนิมที่เรียกว่า Galvanized เลย...เหตุเพราะทางฝ่ายโรงงานต้องการลดต้นทุน

( ฟังดูคุ้นๆครับ..งานนิ้ฝ่ายโรงงานโดนไปเต็มๆ..แต่ใหวทันโดยเอา Union – สหภาพ ซึ่งเป็นฝ่ายพรรคคอมมิวนิสต์มายันใว้  ฉะนั้น องค์กรใหนที่ฝ่ายโรงงานแข็งเกินไปแบบชอบเอาสีข้างเข้าถู..ตัวบริษัทก็มักจะไปไม่รอดครับ เห็นมาเยอะแล้ว  )...

ที่แย่ไปกว่านั้น..การเก็บสต้อกของอะไหล่ตัวถัง ณ.โรงงานใหม่ไม่ดีพอ ยี่งทำให้เป็นตัวเร่งให้สนิมเกิดเร็วขึ้นไปอีก
  Alfa Sud  บางคันมีสนิมก่อนที่จะส่งมอบให้ลูกค้าด้วยซ้ำ

ปัญหาแฝงอีก 2 ประการคือ 1. จากการที่ Alfa Sud ใช้เครื่องยนต์ระบบ Boxer..ปัญหาการสึกหรอของลูกสูบด้านล่างจะมาเร็วและมากกว่าด้านบน  และ 2. อะไหล่ไม่สามารถใช้ร่วมกับรถ Tipo 105 ซึ่งเป็น Model หลัก จึงเพิ่ม Inventory Cost อย่างเลี่ยงไม่ได้

ในแง่ดีบ้าง..เป็นอีกด้านหนึ่งของเหรียญ Alfa Sud คือการออกแบบเครื่องยนต์แบบ Boxer ทำให้ Center of Gravity ของรถต่ำ..ค่า Gyrating ยังช่วยเสริมให้รถมี Handling ที่ดีมาก ดังจะเห็นได้ว่ายอดผลิต / จำหน่ายของ Alfa Sud ไปได้ดีทีเดียว

.
« Last Edit: December 27, 2010, 09:32:36 am by Romeo »

• Member
RRR ... Road & Track Giulia / The Sud in Thailand ... RRR
« Reply #674 on: December 27, 2010, 09:34:23 am »
.

Alfa Sud ในไทย

a.สินค้านำเข้า – CBU ( Completely Built Unit )

จากปูมการขายที่ผมมีอยู่..บอกเราว่า...ทาง Local Agent ( บางกอกสากลมอเตอร์ ) เริ่มนำ  Alfa Sud  เข้ามาเป็นต้นแบบเพื่อการประกอบและจำหน่ายตั้งแต่กลางปี  2517 / 1974  แล้วจำหน่ายออกไปเมื่อ.....

~ วันที่ขาย............30 พย. 2517 / 1974

~ ราคาขาย...........165,000 บาท 
     (  เทียบกับ Berlina ขายที่ 227,500 / Spider 2000 ที่ 300,000 และ GTV2000 ที่ 335,000 บาท )

~ สีรถ...................ฟ้าแก่

~ ผู้ซื้อ..................คุณโกศล รัตนาภรณ์

หลังจาก Alfa Sud คันประวัติศาสตร์นิ้...ทาง BIM ( บางกอกสากลฯ – Bangkok International Motor )  ก็ได้สั่งเข้ามาอีกหนึ่ง Lot ใหญ่เมื่อ วันที่ 13 กพ. 2518 / 1975 จำนวน 80 คัน  ราคาที่ขายที่  160,000 บาท

( รถ Toyota Corolla ประมาณ 7-80,000 บาท )

ทาง BIM ได้ตั้ง Sub-Agent มาช่วยขายอีก 2 แห่งได้แก่ UMC ( United Motor Co. )  และ ท่านพ่อของหม่อมตุ้ย – ประชายนต์ ซึ่งทำยอดได้ดีมาก

Alfa Sud   เดินตลาดได้ดีพอสมควร..เพราะตั้งราคาที่รับกันได้..จึงมีการนำเข้า Lot ที่สองเมื่อ 27 มิย. 2518 / 1975 อีก 40 คัน

xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx

b. Alfa Sud  ประกอบในไทย /  CKD ( Completely Knock Down )

สมัยโน้น..รัฐบาลผลักดันการส่งเสริมอุตสาหกรรมภายในประเทศ.. อุตสาหกรรมรถยนต์เข้าร่วมด้วยโดยการประกอบรถโดยใช้ชิ้นส่วนนำเข้า  ทาง Alfa Romeo ก็รับผลประโยชน์ไปด้วยเช่นกันโดย นำเข้า Alfa Sud Parts เข้ามาประกอบและจำหน่ายตั้งแต่ปลายปี 2518 / 1975

Local Assembled  The 1st Alfa Sud…..

วันที่ขาย..............1 พย. 2518 / 1975
ราคาขาย.............150,000 บาท
สีรถ.....................ขาว
ผู้ซื้อ....................คุณสำราญ ภู่แก้ว โดย ประชายนต์

รถ Alfa Sud  แบบ CKD จำหน่ายไปอีก 140 คัน..

บันทึกที่ผมมีอยู่ก็สิ้นสุดเมื่อ  15 มีค. 2520 / 1977

จากบันทึกการขาย นั่นหมายความว่า…ยอดนำเข้า + ประกอบ = จำหน่าย ที่ ..…

Sud – CBU ………..121 Units
Sud – CKD ………..140 Units
  * Sud Sales…….261 Units

* ส่วนที่นำเข้ากันเอง..หรือยอดประกอบ หรือ นำเข้า หลังจาก 15 มีค.2520 / 1977 นั้น ไม่รวมอยู่ในยอดนิ้ครับ

.
« Last Edit: December 27, 2010, 09:52:14 am by Romeo »

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments