Author Topic: ไปเจอมาคับ kia กระบะ อยากทราบข้อมูลคับผม  (Read 11534 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline dark_side

• Member
  • Last Login:April 12, 2014, 02:09:30 am
พอดีไปเจอมาคับ แต่ไม่ทราบประวัติรถเลยอ่ะคับ ใครพอทราบรายละเอียดรถรุ่นนี้ ขอความกรุณาด้วยคับผม [ขออนุญาตเจ้าของรถด้วยคับ]พอดีสนใจอยู่อ่ะคับ ช่วยหน่อยนะคับ

Offline Loong-Sawasdee

• "ความพึงพอใจคือความสุข"
  • Verified Member
  • Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
สมัยเมื่อประมาณ 20-30 ปีก่อนลุงเคยเห็น ตีคุ่มากับไดฮัทสุ 1000  แต่ก็สู้มาสด้าเขาไม่ได้ มาสักพักก็หายไป ปัจจุบันก็เห็นมีจำพวก SUV  ในชื่อ Kia Sportage อยู่นี่ ประวัติน่าจะไม่ยาก อย่างไรก็ตามตอนนี้ลองพึ่งน้องวิกกี้เขาดูก่อน

http://en.wikipedia.org/wiki/Kia_Motors

รอฟังท่านอื่นต่อครับ

Offline คุณโจ๋น

• CLASSIC IN MY ..........เข้าเส้น..
  • Member
  • Last Login:June 14, 2019, 09:24:40 am
 U') ตัวนี้เป็นคู่แฝดของมาสด้า 1000 ครับเหมือนอีซูสุ กับ เชฟ ใช้ชื่อในการจำหน่ายว่า เกียร์มาสเตอร์ อะไหล่หลัก ๆ ใช่ร่วมกับมาสด้า 1000 ได้เลย ทำดี ๆ สวยนะครับรุ่นนี้ยังไม่ค่อยมีใครเล่นด้วย  :good: :smitten:
ทุกปัญหามีทางออก ทุกทางออกมักมีปัญหาใหม่ ๆ เสมอ อย่าท้อ สู้ ๆ

Offline ALICECOOPER

• Member
  • Last Login:April 14, 2020, 10:52:02 am
U') ตัวนี้เป็นคู่แฝดของมาสด้า 1000 ครับเหมือนอีซูสุ กับ เชฟ ใช้ชื่อในการจำหน่ายว่า เกียร์มาสเตอร์ อะไหล่หลัก ๆ ใช่ร่วมกับมาสด้า 1000 ได้เลย ทำดี ๆ สวยนะครับรุ่นนี้ยังไม่ค่อยมีใครเล่นด้วย  :good: :smitten:
ใช่เลย ถ้าจำไม่ผิด มาสด้าล้อมี 4 รู  ส่วนเกียมาสเตอร์ มี 5 รู

• Member
  • Last Login:April 12, 2014, 02:09:30 am
ถ้าเอามาปลุก พอจะมีอนาคตป่าวอ่ะคับ อยากลองเอามาทำดูแต่กลัวไม่มีเพื่อนอ่ะคับ อิอิ

Offline poorrider

• Member
  • Last Login:June 27, 2020, 11:30:49 pm
ถ้าเอามาปลุก พอจะมีอนาคตป่าวอ่ะคับ อยากลองเอามาทำดูแต่กลัวไม่มีเพื่อนอ่ะคับ อิอิ

ชอบนะเนี่ย แต่ไม่รู้จะหารถจากไหนหนะสิ

Offline --seraph--

• Member
  • Last Login:September 11, 2016, 11:07:00 pm
ที่ไหนอะครับเนี่ย  อยากไปดูบ้าง  เผื่อได้อะไหล่ติดกับบ้านบ้าง
Celica Ta22 Mania

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
เกิดมาเพิ่งเคยเห็นเนี่ยครับ ว่าแต่คุณโจ๋นเนี่ย ถ้ารถขนาด micro หน่อย รู้ไปซะหมด  :good:

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
ชอบตรงพวงซ้าย  :smitten:
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

Offline speeddproshop

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:February 20, 2016, 08:41:09 pm
    • SPEED D Proshop
อยากได้ กระบะจิ๋วๆ
เศษเหล็กของใครบางคน อาจมีความหมายมากกว่านั้น สำหรับใครอีกหลายๆคน

www.speed-d.com
www.speeddproshop.com

Offline nUn_Su

• Member
  • Last Login:April 15, 2021, 06:44:33 am

Offline Jobz

• ขับรถเก่า ก็หล่อได้
  • Member
  • Last Login:January 15, 2020, 03:15:05 pm
เหมือนมาสด้า จิงๆครับ น่าสนนะ ไฟหน้าสวยดีครับ  :kiss:
I Love Retro Car

Mini Truck 90's

Offline oldyman

• Member
  • Last Login:January 06, 2015, 02:59:43 pm
เรื่องนี้อธิบายได้ดังนี้ครับ
Kia Motors เป็นบริษัทผลิตรถสัญชาติเกาหลี(ใต้) ซึ่งถ่ายทอดเท็คโนโลยี่ของการผลิตมาจาก บริษัทผลิตรถยนต์ญี่ปุ่นที่ชื่อว่า โตโยโคเงียว  (ชื่อเดิมก่อนจะเปลี่ยนมาเป็น มาสด้ามอเตอร์ฯ) ในช่วงแรกของการเริ่มผลิต เกียนำเอารถของมาสด้าไปผลิตและจำหน่ายทั้งดุ้น โดยใช้รุ่นพวงมาลัยซ้ายตามการจราจรของเกาหลี ทุกอย่างเป็นมาสด้าทั้งหมดยกเว้นญี่ห้อเท่านั้นที่เป็น KIA รถรุ่นที่ถามมานี้ ชื่อรุ่นว่า KIA MASTER เป็นรถปิ๊คอัพที่ใช้ต้นแบบของ Mazda Familia กระบะ ที่เคยมีชื่อเสียงโด่งดังในบ้านเราโดยเฉพาะแถบระยอง และจันทบุรี รถรุ่นนี้กมลสุโกศล ตัวแทนจำหน่ายมาสด้านำเข้าจากเกาหลีในช่วงประมาณ(ถ้าจำไม่ผิด..แก่แล้วครับ)กลางทศวรรตที่70 ในแบบ CBU และตั้งราคาขายไว้ต่ำกว่า Familia ที่ประกอบในประเทศนิดหน่อย แต่ด้วยความที่เป็นพวงมาลัยซ้าย ก็เลยมีปัญหากับการใช้งาน สุดท้ายก็เลยเลิกไป รถที่ขายไปแล้วส่วนใหญ่ลูกค้าจะนำไปแปลงเป็นพวงมาลัยขวา โดยใช้อะไหล่เก่าเชียงกงซึ่งหาได้ง่ายในยุคนั้น อะไหล่ทุกอย่างใช้กับมาสด้าแฟมิเลียกระบะได้เลย ยกเว้นอะไหล่ที่มีความเกี่ยวข้องกับด้านซ้าย/ขวา เช่นสวิทซ์คอพวงมาลัย กระปุกพวงมาลัย แม่ปั๊มเบรคฯลฯ รถที่เห็นในรูปสภาพดูดีนะครับ แต่เวลาใช้จริงคงมีปัญหาเรื่องพวงมาลัยซ้ายนะครับ ยังไงก็จะติดตามดูการบูรณะครับ
 :a_smiley:

Offline คุณโจ๋น

• CLASSIC IN MY ..........เข้าเส้น..
  • Member
  • Last Login:June 14, 2019, 09:24:40 am
เกิดมาเพิ่งเคยเห็นเนี่ยครับ ว่าแต่คุณโจ๋นเนี่ย ถ้ารถขนาด micro หน่อย รู้ไปซะหมด  :good:
เรื่องนี้อธิบายได้ดังนี้ครับ
Kia Motors เป็นบริษัทผลิตรถสัญชาติเกาหลี(ใต้) ซึ่งถ่ายทอดเท็คโนโลยี่ของการผลิตมาจาก บริษัทผลิตรถยนต์ญี่ปุ่นที่ชื่อว่า โตโยโคเงียว  (ชื่อเดิมก่อนจะเปลี่ยนมาเป็น มาสด้ามอเตอร์ฯ) ในช่วงแรกของการเริ่มผลิต เกียนำเอารถของมาสด้าไปผลิตและจำหน่ายทั้งดุ้น โดยใช้รุ่นพวงมาลัยซ้ายตามการจราจรของเกาหลี ทุกอย่างเป็นมาสด้าทั้งหมดยกเว้นญี่ห้อเท่านั้นที่เป็น KIA รถรุ่นที่ถามมานี้ ชื่อรุ่นว่า KIA MASTER เป็นรถปิ๊คอัพที่ใช้ต้นแบบของ Mazda Familia กระบะ ที่เคยมีชื่อเสียงโด่งดังในบ้านเราโดยเฉพาะแถบระยอง และจันทบุรี รถรุ่นนี้กมลสุโกศล ตัวแทนจำหน่ายมาสด้านำเข้าจากเกาหลีในช่วงประมาณ(ถ้าจำไม่ผิด..แก่แล้วครับ)กลางทศวรรตที่70 ในแบบ CBU และตั้งราคาขายไว้ต่ำกว่า Familia ที่ประกอบในประเทศนิดหน่อย แต่ด้วยความที่เป็นพวงมาลัยซ้าย ก็เลยมีปัญหากับการใช้งาน สุดท้ายก็เลยเลิกไป รถที่ขายไปแล้วส่วนใหญ่ลูกค้าจะนำไปแปลงเป็นพวงมาลัยขวา โดยใช้อะไหล่เก่าเชียงกงซึ่งหาได้ง่ายในยุคนั้น อะไหล่ทุกอย่างใช้กับมาสด้าแฟมิเลียกระบะได้เลย ยกเว้นอะไหล่ที่มีความเกี่ยวข้องกับด้านซ้าย/ขวา เช่นสวิทซ์คอพวงมาลัย กระปุกพวงมาลัย แม่ปั๊มเบรคฯลฯ รถที่เห็นในรูปสภาพดูดีนะครับ แต่เวลาใช้จริงคงมีปัญหาเรื่องพวงมาลัยซ้ายนะครับ ยังไงก็จะติดตามดูการบูรณะครับ
 :a_smiley:
นี่ซิของจริงข้อมูลปึก  ของผมแค่ งูงู ปลาปลา ประมาณครูพักลักจำเอาไม่แน่น  :-! :-!
ทุกปัญหามีทางออก ทุกทางออกมักมีปัญหาใหม่ ๆ เสมอ อย่าท้อ สู้ ๆ

• Member
ขอบคุณมากๆเลยคับ ได้ความรู้ไปอีกเป็นกระบุงเลย แฮะๆ.....

Offline Jobz

• ขับรถเก่า ก็หล่อได้
  • Member
  • Last Login:January 15, 2020, 03:15:05 pm
 &v&  ขอบพระคุณครับ ^^
I Love Retro Car

Mini Truck 90's

Offline vinit777

• Member
  • Last Login:May 13, 2011, 07:32:04 pm
สมัยเมื่อประมาณ 20-30 ปีก่อนลุงเคยเห็น ตีคุ่มากับไดฮัทสุ 1000  แต่ก็สู้มาสด้าเขาไม่ได้ มาสักพักก็หายไป ปัจจุบันก็เห็นมีจำพวก SUV  ในชื่อ Kia Sportage อยู่นี่ ประวัติน่าจะไม่ยาก อย่างไรก็ตามตอนนี้ลองพึ่งน้องวิกกี้เขาดูก่อน

http://en.wikipedia.org/wiki/Kia_Motors

รอฟังท่านอื่นต่อครับ
คอมเม้นครับ แต่แบบว่าคนไทยตามกระแสอะรุ่นนี้เลยไม่ค่อยเกิด แถวบ้านมีคัน1

Offline narong_k

• alfa gtv สีแดง
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:June 01, 2016, 09:38:37 am
เคยเห็นที่พิษณุโลกครับ คิดว่าเป็น mazda ซะอีก เพิ่งทราบนะเนี๊ย

• Member
  • Last Login:June 27, 2020, 11:30:49 pm
... 

ชอบบบบ อะ

ฝากหาให้ คัน นึง ได้ไม๊

\^^/

• Member
pm มาคับ เดี๋ยวผมชี้เป้าให้ อยากได้คับแต่ตังไม่พอ

• Member
pm มาคับ เดี๋ยวผมชี้เป้าให้ อยากได้คับแต่ตังไม่พอ

พยาม pm ไปหลายทีแล้ว ส่งไม่ได้ครับ  รบกวนคุณ dark_side
ช่วยยิงเบอร์โทรกลับมาหน่อย
081-9128283 โจ้ ...รบกวนด้วยครับ

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments