Author Topic: ขอรวบรวมคนรักSKYLINE (เจ้าเส้นขอบฟ้า) ครับเอารูปSkyline Club Austeria มาฝาก  (Read 141989 times)

0 Members and 5 Guests are viewing this topic.

Offline domekpgc10

• Nobody Perfect
  • Verified Member
  • Member
  • Last Login:February 14, 2023, 12:13:56 pm
สวัสดัครับเพื่อนๆบ้านบางกอกทุกคน และคนรักเส้นขอบฟ้า
ขอโทษด้วยที่หายไปนานผมพึ่งจะทำ R33 GTS-4 ขับเครื่อนสี่ล้อคันใหม่เสร็จเรียบร้อย เป็น R33 GTR แท้ๆทั้งคันครับ
วันนี้นำรูปมาให้เพื่อนชมครับ แม้จะยังไม่ใช่รถคลาสสิคแต่ก็เป็นทายาทHakohsuka ครับ
เริ่มจากซื้อรถที่มาก่อนครับเป็นรถของเพื่อนR33 GTS-4 ปี 1998 ครับ
HAKOHSUKA SKYLINE GTR

• Member
  • Last Login:February 14, 2023, 12:13:56 pm
เปลี่ยนแนวในการทำรถ Skyline Retro มาเป็นแนว High Performance บ้างครับ
เลยอยากนำมาเป็นแนวทางถ้าเพื่อนๆอยากจะทำบ้างครับ

ก็เห็นกระทู้ที่ขอถามเรื่อง R33 เลยอยากนำมาเล่าให้เพื่อนๆฟังด้วยครับว่าทำไมถึงเปลี่ยนใจมาชอบ
แรกเริ่มเดิมทีผมชอบ R32 GTR มากๆ เนื่องจากตัวรถที่มีความดิบ ผมพยายามพลิกแผ่นดินหา ชวดมาแล้ว 2 คัน 1 คือคันสีขาว คันต่อมาคือคันสีเหลืองที่เคยนำรูปมาให้ชม...แม้จะวางวางมัดจำไปแล้วแต่ก็ไม่ได้ซื้อ....ครับ..ผมเศร้ามาก...ผมเลยถือคติถ้าของมิใช่ของเรามันก็ไม่ใช่ของเรา
ด้วยความที่ว่าR32 GTR ตัวรถสวยๆหายาก บางคันสวยๆก็ถูกแปลงมา บางคันก็ทะเบียนไม่ถูกต้อง
สุดท้ายหาดีไม่ได้เลย เปลี่ยนใจไปหา R33 แทน บวกกับว่าแฟนชอบรถที่ออกแนวหรูๆ
และเพื่อนสนิทของผมที่เป็นเจ้าของร้านขายรถมือสองบอกว่าแกได้ประมูลรถ R33 GTS-4 ขับเครื่อนสี่ล้อ ปี 98
แท้ๆประมูลออกมาจากกรมศุลรภสภาพสวยมาก รหัสENR33 เดิมๆทั้งคัน ขอโฆษนาหน่อยครับรถคันนี้ซื้อมาจากร้านHappy Car ตรงรัชดาซอย 4 ครับ ที่ลงใน Onet wo Car
แต่เครื่องเป็น RB25 ไม่โบ 190 แรงม้าขับเครื่อน 4 ล้อ ครับ เมื่อตัดใจได้แล้วก็พาแฟนเ และพื่อนๆในกลุ่มไปดูกันอีกที เพื่อนๆทุกคนชอบมากที่สำคัญแฟนชอบมากๆออกทุนให้ทำGTR ด้วยเลยเปิดไฟเขียว และที่สำคัญอีกอย่าแฟนทิ้งท้ายว่า มันดูรูปร่างเหมือนรถครอบครัว สวยหรูดูภูมิฐาน ถ้ามีลูกลูกๆก็นั่งเบาะหลังได้ครับ ข้างหลังนั่งได้กว้างมากเลยเหมือน Big Sedan ผมเลยตัดสินใจซื้อ ครับ มาวันแรกเพาที่บ้านนั่งทุกคนติดใจครับ ผมโดนคุณพ่อแย่งขับด้วย
ในส่วนตัวผมเอกเลยเกิดหลงรักเจ้า R33 ขนาดเป็นตัวGTS4 การขับขี่ใช้งานจริงช่วงล่างดีมากนุ่มนวล
เกาะถนนเป็นเยี่ยมครับ วิ่งในโค้งใส่ได้เต็มๆ สุดยอด
มาเริ่มดูรูปกันเลยครับ
1. รูปทีเป็นตัวR33 GTS-4 ก่อนที่จะลงมือผ่าตัดแปลงโฉม
2. -3 กำลังลือหัวเสรร็จแล้วR33 GTS-4
4. ซื้อตัว R33GTR ที่ตัดมา ทั้งคันอุปกรณ์ครบชุดครับ
โปรดติดตามตอนต่อไป
« Last Edit: February 22, 2007, 09:20:02 am by domekpgc10 »

• Member
ตอนที่2
ใช้เวลาทำทั้งหมด 1 อาทิตย์ในการทำ ทำR33 gts-4 เป็น R33GTR ครับ วันนี้จะไปลองขับด้วย
ตื่นเต้นมากๆเสียง Rb26Dettไพเราะจริงๆครับ ถ่าเพื่อนๆพอจะทราบเครื่อง RB 26 DETT มันมี 6 ลิ้นเวลาเสี่งเครื่องมันดูเลยโหด และไพเราะจริงๆแล้ว
 ตัวเครื่องมันมีการพัฒนา และมีพื้นฐานมาจากเครื่อง S20 ของตัว Hakohsuka KPGC10 ครับ w^w
1. รูปห้องเครื่อง
2.-3 รูปคานหน้าซ้าย ขวาของGTS-4 ที่หลบเพลาขับหน้าเหมือน GTR ครับสบายไป รองดูรูปแชสซีดีๆที่เว้าหลบเพลาขับ 4 ด้านหน้า จะมีน็อตด้านละ 4 ตัว รวมซ้ายขวา 8 ตัว ถ้าเพื่อนๆเวลาทำไม่จำเป็นต้องถอดเกียออกก่อนหรือนำเครื่องแยกออกมาถอดน็ต 8 ตัว ถอดปักนกบน ด้านขวา และด้าน ซ้าย ถอดคานเกีย เท่านี้เครื่องมันจะหลุดออกจากหัวเองไม่ว่าจะเป็นGTR หรือ ตัว GTS-4 ครับ ไม่ต้องมานั่งถอดเพราอะไหร่อื่นๆให้เสียเวลาครับ

ผมขอเนน้จุดออน่ตรงนี้เ ให้เพื่อนๆระวังกรณีที่จะทำมาจากตัวGTS ขับ 2 ล้อ ตรงนี้ที่เป็นจุดอ่อนของตัวGTS ธรรมดาที่เป็นตัวขับสอง จะต้องมีการเคาะ และตัดคานหน้าใหม่เพื่อให้หลบเพลาะขับเครื่อนล้อหน้า หรือเพื่อนที่เคยแปลงตัวGTS ธรรมดาแนะนำให้เลาะเอาคานหน้าตัวGTRมาตัดต่อใส่แทนครับ ตรงนี้ที่จะมีปัญหากันมากถ้าเชื่อมและทำไม่ดี รถจะเสียศูนย์กินซ้ายกินขวาครับ หรือไม่วิ่งแรงๆอาจหัวขาดได้ ตรงนี้เน้นครับอันตรายมากๆ ไม่แนะนำ
ความเห็นผมขอย้ำถ้าไม่ใช่ตัว GTS-4 ไม่แนะนำทำเป็นตัวGTR ขับสี่ครับ  !o!
มันอันตรายมากครับวาง 26 ขับสองชนเกีย 25 ก็พอแล้วครับ สบายกว่ากันเยอาะ
4. เป็นภาพเครื่องของหัวตัวGTR วิ่ง 60000 กิโลแท้ๆครับ
« Last Edit: February 22, 2007, 09:24:14 am by domekpgc10 »

• Member
ตอนที่3
1.2 ภาพกำลังลื้อหัว GTRครับ
3. ชุดวางสายไฟด้านหน้าครับGTR กับสายยางตัวฉีดน้ำกระจกหน้า และหลังครับ
4. ถอดครื่องออกมาจากหัวGTR แล้ว ได้เข็นเครื่องที่ถอดออกมาอย่างง่ายดายพร้อมทั้งคานหน้า
ครบชุด มาไว้ไต้รถตัว GTS-4 ครับ แล้วขันแม่แรง และนำตัวรถของผมลง แค่ประกอบลงไปก็เรียบร้อย
ยึดน็อตทั้งหมด 12 ตัวครับ เป็นอันเสร็จสิ้น เป็นยังไงครับเพื่อนๆง่ายมากๆเลย ครับ

ถอดน้อตทั้งหมดคานหน้าซ้ายขวามี ด้านละ 4 ตัว
รวมเป็น 8 ตัว และมีน็อตยึดคานเกียด้วย กำลังจะยกขึ้นของผมง่ายมากไม่ถอดเกียด้วย
รองสังเกตุภ่พคานหน้าซ้ายขวาของตัวรถด้านหน้าของพี่โดมจะมีน็อตตัวผู้ยื่นออกมาระหว่าง
คานหน้าที่เว้าหลบเพลาขับเครื่อน

• Member
1-2 เป็นภาพที่นำเครื่องขึ้นมาในห้องเครื่องเรียบร้อยแล้วครับ สวนกระจุก
สายไฟเป็นของชุดตัว GTRทั้งหมดครับ \^^/
3. นำอุปกรณ์ในหัว GTR ทั้งหมดมาใส่พร้อม ตัวABS หม้อลมเบรค สายไฟกล่องพิว ดูเหมือนคร้ายแต่ไม่เหมือนกัน ต้องนำของตัว GTR มาใช้ทั้งหมดครับ
ลืมบอกไปหัวชุดนี้ผมได้กรองของแต่ง MS และ Front Pipe ด้วยครับ

ที่เห็นในรูปตัวคานหน้า ที่รับฝากระโปรง ต้องนำของตัว GTR มาด้วยครับ เพราะจะมีจุดยึดรับ
Inter Coller และเวสเกตมาให้ด้วย บวกกับหน้าของ GTR ยาวกว่าครับ

แนะนำเพื่อนๆในกรณีที่อยากทำภายนอกเป็นGTR เฉยๆ แก้มหน้าซ้ายขวา R33 GTR ที่เป็น
อลูมิเนียมจะต้องมีตัวกระดูกงู เป็นอะแด็ปเตอร์สูงขึ้นมา 1 เซน มาด้วยครับ ถึงจะใส่แก้มหน้าได้
รองดูรูปในภาพหัวของผมที่เป็นสีขวา เป็นเส้นพาดยาวมาจากตัวยึดฝากระโปงหน้า รวมถึงตัวถยึดฝากระโปงหน้าจะสูงกว่าตัว GTS 4 ครับ ตรงนี้เพื่อนๆต้องระวังด้วยครับ ในการแปลง
ไม่เหมือนกับใส่แก้มหน้าของ R32 GTS แล้วมาใส่แก้มของตัว R32 GTR ทำได้เลยไม่ต้องแก้ครับ
4. เป็นภาพหัวชัดๆครับ

Offline babysaloon

• Member
  • Last Login:March 22, 2018, 02:16:04 am
แต่งรถแล้ว...ที่เหลือก็ ???

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage
Nissan นี้ร้อยน๊อตตามคำร่ำลือจริงๆครับ  :good:

• Member
นำภาพมาให้ดูเพิ่มเติมครับ
ในส่วนการวางสายไฟได้มาครบเลยไม่มีปัญหาอะไรครับ เครื่องยนต์สมบูรณ์มาก
ติดเครื่องดูแล้วดีจริงๆครับ ช่วงล่างเพลากลางแพท้ายใช้ของตัวGTR ทั้งหมดเพราะ
เพลาขับหลังก็ใหญ่กว่านิดเดียวถ้ามองเฉยๆอาจจะไม่แตกต่าง ระบบเลี้ยว 4 ล้อ HICAS มีเหล็กกันโครงหน้า หลังที่GTS 4 ไม่มี มีคำกลางรถด้านใต้GTR ให้มาด้วยครับ
ที่ดักลมเป่าจานเบรคหน้าก็มี

• Member
นำรูปมาเพิ่มเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ
     ตอนนี้ประกอบภายในเก็บรายละเอียด

อันนี้เป็นความรู้สำหรับเพื่อนๆที่ใช้ ตัว GTR ครับสำคัญอย่างมาก
1. น้ำมันเครื่อง RB26 DETT ใช้เท่าใด
ตอบ เมื่อวานได้โทรถามคุณหนุ่ม 5.5 ลิตร ไม่เกินครับต้องขอบคุณคุณหนุ่มอีกที
2. ในส่วนของเกียขับสี่ของเครื่อง 26 มีความซับซ้อนมากโทรถามเพื่อนๆหลายคนที่ใช้ GTR
ทุกรุ่นไม่มีใครทราบข้อเท็จจริงในเรื่องของเหลวดังกล่าวตรงนี้สำคัญมาก ส่วนใหญ่จะให้ช่างเปลี่ยนครับ
สุดท้ายต้องขอบคุณพี่ทฑูร Toon Engine Shop ครับที่ได้ให้ความรู้ตรงนี้

เกียของตัว RB26 DETT แบ่งเป็น 4 ห้องครับใช้น้ำมันแตกต่างกัน และแต่ละห้องมีที่
เติมและเปลียนถ่ายแยกต่างหากจากกันครับ
1. ห้องแรกพี่ทูรเรียกว่า Front Transfer ตัวขับเครื่อนล้อหน้าตรงนี้ใช้น้ำมัน เกียที่ใช้กับเกีย
กระปุกครับ ผมใช้เพนซอยหัวจรวดใช้ 1.5 ลิตร
2. ห้องที่ 2 ตัวเกียใหญ่ ใช้นำมันเหมือนห้องแรก 3 ลิตร
3 ห้องที่ 3 เป็นห้องปลายเกียที่จะส่งกำลังไปขับเครื่อนล้อหน้า ตรงนี้เพื่อนๆต้องระวังครับ
ต้องใช้นำมันเกียออโต้ Auto Matic ใช้ครับ 2 ลิตร สามารถเติมได้ที่คันเกีย ตรงนี้ต้องมีรูน็อตเบอร์ 10
ให้ไล่ลมด้วนไม่อย่างนั้นระบบขับ 4 WD จะไม่ทำงานเพราะจะมีสายไฮโดรลิกไปที่ถังนำมันด้านหลังตรง
ท้ายรถด้านคนขับ ดูได้จะมีที่วัดบอกว่าน้ำมันเต็มไม่เต็มครับ จะแบ่งเป็น 2 ห้อง แต่จะอยู่ห้องด้านล่างครับ
4. ห้องที่ 4 จะต้องเติมตรงกระปุกนำมันที่ผมบอกจะแบ่งเป็นสองช่องบน
ตรงนี้ต้องเติมนำมันเกีย ออโต้ Auto Matic ลงไปเรื่อยๆจนกว่าจะMaximiun
ถึงระดับวัดสูงสุดครับมอเตอร์ปันนำมันขับ 4 ด้วยที่จะดันไปขับล้อห้านครับ อย่าลืมตรงนี้จะมี
รูไล่ลมด้วยต้องไล่จุดนี้ด้วย อยู่ไต้รถด้านท้าด้านท้ายฝั่งคนขับครับ ถ้ายังมีลมอยู่ในระบบ
ในกระปุกจะแบ่งนำเป็นสองห้องครับ ต้องไล่จนทั้งห้องบนและล่างถึงจุดสูงสุดตามที่ระดับกระปุกนำมันบอกครับ ตรงนี้ใช้นำมันเกีย Auto Matic เหมือนห้องที่ 3
อย่างไรก็ขอขอบคุณเพื่อนๆทุกคนครับ ถ้ามีผิดพลาดประการใดก็ขอโทษด้วยครับ

• Member
รูปตอนเสร็จแล้วครับ \^^/

Offline NOK

• Member
  • Last Login:April 10, 2008, 07:55:53 pm

Offline resuper7

• Live to Ride............
  • Member
  • Last Login:October 14, 2018, 10:18:59 pm
ข้อมูลเยี่ยมเลยครับคุณโดมขอบคุณมากสำหรับความรู้ดีดีนะครับ สวยสุดยอด แหะๆๆ ขอทราบงบการทำได้ไม้ครับพี่เอ็มก็ได้ครับ ขอบคุณ

Offline OSBIL

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:November 13, 2022, 12:48:19 am
" รู้มากเท่าไร ก็ไม่สู้ เท่ารู้ตัว "O ld
S low
b ut
I
L ove

Offline taysak

• Member
  • Last Login:March 06, 2018, 11:13:47 am
รบกวนพี่พี่ด้วยครับ อยากทราบแหล่งที่สั่งอะไหล่จากญี่ปุ่น นะครับ ถ้ามีเบอร์ติดต่อได้ ยิ่งดีครับ พอดีได้ C110มาสภาพต้องทำเยอะอยู่ต่างจังหวัดครับไม่เพื่อนเล่น รถแนวนี้ แต่ผมชอบ  ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนครับ ชื่อ ต่าย ครับ โทรบอกไดครับ ขอบคุณครับ 085 4980734  $:) :><: :><:

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm

Offline หรั่ง^Hakosuka^

• Member
  • Last Login:May 24, 2020, 02:54:55 pm

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
รอทำพร้อม ๆ กัน ที่อู่เดียวกันนะหรั่ง

• Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
« Last Edit: January 24, 2007, 05:24:08 pm by OouVintage »

• Member
ทายสิว่าต่างจากเดิมอย่างไร  :>D :>D :>D

Offline nong26june

• Member
  • Last Login:June 12, 2020, 02:07:52 am
* * * ไม่ต้องกรี๊ดดด... พี่ไม่มีตังค์... * * *

* * * หน่อง : 081-919-9904 * * *

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
ไฟท้ายต่างกันยังไงเหรอ  GTR จริงๆ ต้องมีขอบดำหรืออย่างไร
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

Offline funny_g1

• Member
  • Last Login:March 26, 2018, 03:25:33 pm
ขอบดำมีขีด 4  ขีดหรอคับ ??????
รัก retro car จัง

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
หรือว่า GTR ต้องไม่มีกันชนหลัง  %:(  ;D
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

Offline Niki

• Member
  • Last Login:December 05, 2018, 03:29:44 pm
ต่างกันที่ไม่มีกันชน  ;D

Offline OKUMI RT

• Member
  • Last Login:April 12, 2023, 10:57:01 am
    • CLUB RT
ขอบดำมีขีด 4  ขีดหรอคับ ??????

ถะ..ถะ...ถูกต้องนะคร้าบ "v"

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามอยู่ที่นั่น
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นเกย์
หลงทางเสียเวลา หลงรัชดาติดเหม่งจ๋าย
รักสิบล้อ ต้องรอสิบโมง

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments