Author Topic: ทำไงดี? เอา BMW Z4 ป้ายแดงไปล้างที่ร้านล้างรถแล้วรถหาย แต่ไม่รับผิดชอบ!!!!  (Read 142526 times)

0 Members and 15 Guests are viewing this topic.

Offline POPEL

• https://www.facebook.com/liquimolymotorsportthailand
  • Verified Member
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:January 14, 2021, 08:54:21 pm
    • liquimolymotorsportthailand
ดีใจด้วยคับ ที่ได้กลับมาส่วนนึง

แล้วอยากทราบว่า ตอนนี้ทางร้านยอมรับผิดหรือยังคับ  :good: :good: :good: :good:

ยังเงียบสนิทครับ

Offline araidee

• Member
  • Last Login:February 26, 2012, 12:58:29 am
ขออนุญาตยกตัวอย่างนะครับ   กรณีจอดรถตามที่จอดของห้างสรรพค้าแล้วหาย เคยฟ้องถึงขั้นฎีกามาแล้ว   ศาลตัดสินมาแล้ว  ห้างต้องรับผิดชอบนะครับ  เคสของคุณก็ไม่ต่างกันครับ ฟ้องเลยครับ

• https://www.facebook.com/liquimolymotorsportthailand
  • Member
  • Last Login:January 14, 2021, 08:54:21 pm
ขออนุญาตยกตัวอย่างนะครับ   กรณีจอดรถตามที่จอดของห้างสรรพค้าแล้วหาย เคยฟ้องถึงขั้นฎีกามาแล้ว   ศาลตัดสินมาแล้ว  ห้างต้องรับผิดชอบนะครับ  เคสของคุณก็ไม่ต่างกันครับ ฟ้องเลยครับ

&v&  ขอบคุณครับ

Offline paak

• Member
  • Last Login:December 08, 2015, 03:44:34 pm
เคยดูTV มาว่า กรณีแบบนี้ ฟ้องศาลได้แต่ต้องฟ้องให้ถูกศาล แล้วรู้สึกว่าจะฟ้องว่า ละเมิดอะไรนี่แหล่ะ แบบเดียวกับไปจอดรถในห้าง ต้องลองถามทนายดูเอา

...สรุปไม่ได้ช่วยอะไรเค้าเลย :embarassed: ดันเรียนมาน้อย แย่จริงเรา :cry:

Offline sedtawat

• Member
  • Last Login:October 05, 2020, 05:39:03 pm
ผมไม่เคยไว้ใจร้านล้างรถ ส่วนมากผมจะอยู่เฝ้าที่รถเลยและดูเด็กล้างรถทำงานด้วย เพราะรถราคาเป็นล้านๆ พวกเขาไม่มีปัญญาชดใช้หากทำเสียหาย ต้องคอยอยู่ดูด้วยกันเกิดเหตุ เกิดปัญหา เพราะเคยปล่อยแล้วเจอปัญหาเช่นรถเป็นรอย ร้านจะไม่รับผิดชอบ อ้างว่าไม่ได้ทำ เป็นต้น ผมยืนเฝ้ามันเลย เรื่องเอารถไปแอบใช้ก็เช่นกันครับ ประจำโดยเฉพาะถ้าเอาไปทิ้งไว้ที่อู่ซ่อม  งานนี้ผมว่าเขาแอบเอารถไปลองแน่ รับรถกลับใครก็ต้องส่งรถให้คนนั้นไม่ใช่ปล่อยให้คนอื่นมาไปได้แบบนี้อันตรายครับร้านนี้  ผมเสียใจด้วยกับเหตุที่่เกิดขึ้นกับคุณ POP และร้านนี้ผมไม่ไปล้างรถแน่ๆต่อให้ฝีมือดีคนเข้าคิวแยะเพราะเขาไม่มีการป้องกันและรับผิดชอบ ไม่ทราบว่าค่าล้างแพงไหมครับเรื่องฟ้องค่าเสียหายผมอยากให้ศึกษาให้ดี ถ้าเป็นแค่คดีแพ่งและค่าเสียหายไม่มากพอมักจะเสียเวลาเสียค่าทนายและทำอะไรไม่ค่อยได้ หมายถึงจำเลยเบี้ยวไม่จ่ายก็ทำอะไรไม่ได้ถ้าไม่มีคดีอาญาพ่วงมาบีบ หรือมีการบังคับดคีให้จำเลยยอมชำระ ผมเคยฟ้องคดีแพ่งชนะมาหลายดคีแต่ในที่สุดไม่เคยได้เงินจากจำเลย ถ้าจะฟ้องต้องพยายามให้เป็นความอาญาบวกแพ่งครับ เอาใจช่วยครับ

• Member
เคยดูTV มาว่า กรณีแบบนี้ ฟ้องศาลได้แต่ต้องฟ้องให้ถูกศาล แล้วรู้สึกว่าจะฟ้องว่า ละเมิดอะไรนี่แหล่ะ แบบเดียวกับไปจอดรถในห้าง ต้องลองถามทนายดูเอา

...สรุปไม่ได้ช่วยอะไรเค้าเลย :embarassed: ดันเรียนมาน้อย แย่จริงเรา :cry:

ผมไม่เคยไว้ใจร้านล้างรถ ส่วนมากผมจะอยู่เฝ้าที่รถเลยและดูเด็กล้างรถทำงานด้วย เพราะรถราคาเป็นล้านๆ พวกเขาไม่มีปัญญาชดใช้หากทำเสียหาย ต้องคอยอยู่ดูด้วยกันเกิดเหตุ เกิดปัญหา เพราะเคยปล่อยแล้วเจอปัญหาเช่นรถเป็นรอย ร้านจะไม่รับผิดชอบ อ้างว่าไม่ได้ทำ เป็นต้น ผมยืนเฝ้ามันเลย เรื่องเอารถไปแอบใช้ก็เช่นกันครับ ประจำโดยเฉพาะถ้าเอาไปทิ้งไว้ที่อู่ซ่อม  งานนี้ผมว่าเขาแอบเอารถไปลองแน่ รับรถกลับใครก็ต้องส่งรถให้คนนั้นไม่ใช่ปล่อยให้คนอื่นมาไปได้แบบนี้อันตรายครับร้านนี้  ผมเสียใจด้วยกับเหตุที่่เกิดขึ้นกับคุณ POP และร้านนี้ผมไม่ไปล้างรถแน่ๆต่อให้ฝีมือดีคนเข้าคิวแยะเพราะเขาไม่มีการป้องกันและรับผิดชอบ ไม่ทราบว่าค่าล้างแพงไหมครับเรื่องฟ้องค่าเสียหายผมอยากให้ศึกษาให้ดี ถ้าเป็นแค่คดีแพ่งและค่าเสียหายไม่มากพอมักจะเสียเวลาเสียค่าทนายและทำอะไรไม่ค่อยได้ หมายถึงจำเลยเบี้ยวไม่จ่ายก็ทำอะไรไม่ได้ถ้าไม่มีคดีอาญาพ่วงมาบีบ หรือมีการบังคับดคีให้จำเลยยอมชำระ ผมเคยฟ้องคดีแพ่งชนะมาหลายดคีแต่ในที่สุดไม่เคยได้เงินจากจำเลย ถ้าจะฟ้องต้องพยายามให้เป็นความอาญาบวกแพ่งครับ เอาใจช่วยครับ

&v& ขอบคุณมากครับ แค่มาให้กำลังใจผมกับโอเปิ้ลก็รู้สึกดีมากๆ แล้วครับ

เราเองก็ไม่รู้เรื่องคดี เรื่องศาล อะไรอย่างนี้เหมือนกัน ก็อาศัยได้คำแนะนำจากพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ และปรึกษาทนายความ ก็ต้องศึกษารายละเอียดต่างๆ เพิ่มเติมอีกมาก จนโอเปิ้ลเค้าคิดว่าอยากไปเรียนกฏหมายแล้วเนี่ย

ร้านนี้ค่าล้างรถก็ไม่ถูกนะครับ และก็ยังมีน้ำยาเคลือบและแว๊กซ์ที่ซื้อแยกต่างหากจากค่าสมาชิกด้วยครับ
ทำเลร้านเค้าดีครับ มีลูกค้าเยอะตลอด แต่ก็อดเป็นห่วงไม่ได้ลูกค้าคนอืนๆ ไม่ได้ เพราะไม่รู้ว่าจะเกิดขึ้นกับใครอีกหรือเปล่า แล้วทางร้านก็ไม่รับผิดขอบอะไรแบบนี้  :dontknow:

1600cc

• Guest
ไม่อยากจะเชื่อว่า จะมีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นกับรถเฉพาะกลุ่ม ซึ่งมันผิดสังเกตมากครับ

Offline yimyont

• Member
  • Last Login:May 11, 2012, 11:36:17 pm
คิดยังไงๆ เด็กในร้านก็น่ามีเอี่ยวด้วย มันแปลกมากๆ ที่ร้านจะปล่อยรถไปโดยไม่มีใบรับรถ ถ้าเป็นร้านชาวบ้านก็ว่าไปอย่าง แต่นี่ร้านหรูเลย

เฮ้อสรุปแล้วเนี่ย ล้างรถก็เหมือนตัดผม หาเจ้าประจำที่ซี้ๆ ดีที่สุด (ผมรอดไปรถเก่าไม่มีใครเอา+ล้างปั้มตัวเอง)

• Member
ถ้ายื่นฟ้องแล้ว อาจจะมีจัดแถลงข่าวครับ ขอปรึกษาทีมทนายอีกทีนึง จะได้เตือนให้ระวังโดยทั่วกันครับ

Offline ronaldoy10

• Member
  • Last Login:July 09, 2017, 06:08:32 am
เพิ่งเห็นกระทู้นี่ มีคนมาแสดงความเสียใจเยอะแล้ว เอาเป็นว่าขอให้ได้รถใหม่ที่สวยและถูกใจละกันนะครับ

Offline karnt

• Member
  • Last Login:May 06, 2012, 01:03:34 am
เพิ่งเห็นกระทู้ ขอแสดงความเสียใจด้วยจริงๆ ทำแบบนี้แย่มากๆ (เป็นผมคงเป็นลมล้มตึง ก่อนเป็นอันดับแรก)

ผมว่าเหตุผลของทางร้านฟังไม่ขึ้น รถคันนึงไม่ใช่บาทสองบาท ถ้าผมเป็นเจ้าของร้านไม่มีทางปล่อยให้คนอื่นมารับไปเด็ดขาด นอกจากจะมีใบรับรถ หรือแสดงคู่มือจดทะเบียนหลักฐานการเป็นเจ้าของ พูดปากเปล่ายังไงก็ไม่ให้  (ตามที่จอดรถต่างๆ บัตรหายยังต้องไปกลับไปเอาคู่มือมา แถมโดนปรับอีกต่างหาก) อย่าแต่รถเลยครับ เอาโทรศัพท์ เอาแลปท็อปไปซ่อม ก็ต้องแสดงใบรับ กรณีนี้ถือว่าผิดปกติอย่างมาก -- ตัวอย่างนอกเรื่องหน่อย ไม่กี่เดือนก่อน พี่สาวผมโดนยึดมีดพับสวิสอันเล็กๆ ที่สนามบิน (ติดอยู่ในเป้ที่เอาขึ้นเครื่องโดยไม่รู้) ขากลับแวะไปรับแต่เคาท์เตอร์ปิด (กลับไฟลท์ดึก) วันต่อมาผมไปรับแทนยังต้องเซ็นเอกสารตั้งมากมาย เพื่อยืนยันว่ารับแทน พร้อมกับถ่ายสำเนาบัตรประชาชนผมไปด้วย นี่มีดพับอันเดียวนะครับ

กรณีนี้ถือว่าผิดปกติอย่างมาก ไม่มีใครเขาทำกัน เพราะเสี่ยงที่จะเกิดความเสียหาย แถมกล้องยังบังเอิญมาเสียตอนเกิดเหตุอีก พิรุธเต็มไปหมด

ถ้าสู้กันในศาลผมว่าเจ้าของร้านแพ้ราบคาบ

• Member
  • Last Login:May 06, 2012, 01:03:34 am
อ่านแล้วน่ากลัวมาก ถ้าเอาไปจอดตามข้างถนนที่ไหนสักแห่งแล้วหายดูเหมือนว่าจะเรียกร้องค่าเสียหายอะไรกันได้ง่ายกว่า
 แต่การเอาไปจอดในที่ๆดูน่าจะปลอดภัยแล้วหายกลับกลายเป็นเรื่องยุ่งยาก

อยากรู้เหมือนกันว่าในกรณีนี้จะต้องมีการรับผิดชอบกันอย่างไร ผมว่ามันไม่น่าเหมือนกับรถหายในที่จอดรถ เพราะนั่นเขาระบุเอาไว้ชัดเจนแล้วว่าเขาให้เช่าพื้นที่จอดรถไม่ได้รับฝากรถ แต่ในกรณีแบบนี้ผมว่ามันเหมือนกับการ "จ้างทำของ" ไม่ใช่การ "จ้างแรงงาน" (ผิดถูกประการใดโปรดแก้ไข) เพราะฉนั้นผู้รับจ้างควรจะต้องรับผิดชอบในทรัพย์ที่ผู้จ้างได้เอามามอบไว้ ให้

หากมีใครเชี่ยวชาญในข้อกฏหมายตรงนี้ เอามาแชร์เป็นวิทยาทานเอาไว้ก็ดีครับ จะได้ระวังกันให้มากขึ้น

ถ้าผมจำไม่ผิด ไม่นานมานี้เคยมีกรณีรถหายในที่จอดรถ โดยห้างอ้างว่า "ให้เช่าพื้นที่จอดรถไม่ได้รับฝากรถ" แล้วฝ่ายเจ้าของรถชนะความ

ยังไงลองค้นหรือให้ทนายช่วยค้นหาเคสนี้ดูครับ ถ้าผมค้นเจอก่อนจะเอาโพสต์ให้นะครับ

• Member
อ่านแล้วน่ากลัวมาก ถ้าเอาไปจอดตามข้างถนนที่ไหนสักแห่งแล้วหายดูเหมือนว่าจะเรียกร้องค่าเสียหายอะไรกันได้ง่ายกว่า
 แต่การเอาไปจอดในที่ๆดูน่าจะปลอดภัยแล้วหายกลับกลายเป็นเรื่องยุ่งยาก

อยากรู้เหมือนกันว่าในกรณีนี้จะต้องมีการรับผิดชอบกันอย่างไร ผมว่ามันไม่น่าเหมือนกับรถหายในที่จอดรถ เพราะนั่นเขาระบุเอาไว้ชัดเจนแล้วว่าเขาให้เช่าพื้นที่จอดรถไม่ได้รับฝากรถ แต่ในกรณีแบบนี้ผมว่ามันเหมือนกับการ "จ้างทำของ" ไม่ใช่การ "จ้างแรงงาน" (ผิดถูกประการใดโปรดแก้ไข) เพราะฉนั้นผู้รับจ้างควรจะต้องรับผิดชอบในทรัพย์ที่ผู้จ้างได้เอามามอบไว้ ให้

หากมีใครเชี่ยวชาญในข้อกฏหมายตรงนี้ เอามาแชร์เป็นวิทยาทานเอาไว้ก็ดีครับ จะได้ระวังกันให้มากขึ้น

ถ้าผมจำไม่ผิด ไม่นานมานี้เคยมีกรณีรถหายในที่จอดรถ โดยห้างอ้างว่า "ให้เช่าพื้นที่จอดรถไม่ได้รับฝากรถ" แล้วฝ่ายเจ้าของรถชนะความ

ยังไงลองค้นหรือให้ทนายช่วยค้นหาเคสนี้ดูครับ ถ้าผมค้นเจอก่อนจะเอาโพสต์ให้นะครับ

ขอบคุณครับ &v&

Offline RV

• Member
  • Last Login:August 05, 2020, 04:59:29 pm
So sorry ครับ
แต่คุ้นๆเหมือนกันว่าเคยมีเคสที่รถหาย แล้วผู้รับฝากเป็นฝ่ายผิด
รู้สึกว่าเป็น โรงแรม ซักแห่ง
ลองให้ทนาย น่าจะค้นไม่ยาก - ใช้เป็นอ้างอิงในศาลได้ครับ

ขอให้โชคดีครับ
รุจน์

• Member
มีความคืบหน้าบ้างมั้ยครับ ยังเอาใจช่วยอยู่นะครับ

• Member
พอดีตอนนี้อยู่ต่างประเทศ เดี๋ยวกลับไปจะตามกับทนาย เห็นกำหนดว่าจะยื่นฟ้องภายในต้นเดือนนี้ครับ

:good:

• Member
พอดีตอนนี้อยู่ต่างประเทศ เดี๋ยวกลับไปจะตามกับทนาย เห็นกำหนดว่าจะยื่นฟ้องภายในต้นเดือนนี้ครับ

:good:

:good: :good: :good: :good:

Offline หลาน caravelle

• เล่นรถยนต์ที่เค้าไม่เล่นกัน แต่ทำให้สวย/เดิมที่สุด รับรอง มีแต่เพื่อนฝูงและ มิตรภาพตลอดไป laan.1961@yahoo.co.th "กู classic คนเดียว"
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:February 07, 2024, 10:44:25 pm
Toyopet1964เอาไปแลก R8 มา
Fiat128 1975 ขายไป5000 บาท
Renault
R8 1964 ขายเพื่อน
Caravelle1964ยังอยู่
Dauphine Gordini 1965ยุบทิ้ง
Dauphine 1960ยังอยู่
R16Ts 1975 ขายคุณเจต
R8Gordini1968 ขายไปแล้ว
R17 1972 ขายเสี่ยห้องเย็น
R9 1400 c.c. 1991 ขายคุณใข่
Clio 1992 ติดแก๊ส
Hillman Imp Californian1967ขายให้ทายาท CP
Peugeot
204 coupe 1972ขายคุณใข่
304 1975 ขายคุณใข่
205GTIใช้ได้แป๊บเดียวไม่สู้ค่าน้ำมัน

Offline akarak

• Member
  • Last Login:May 20, 2017, 11:47:29 am
โดยส่วนตัวเชือว่าสามารถฟ้องร้องเรียกค่าเสียหายที่ขาดไปจากศาลแพ่งได้ แต่ต้องระวังขาดอายุความนะครับ เพราะเป็นการกระทำของร้านที่ประมาทเลินเล่ออย่างร้ายแรงทำให้เกิดความเสียหายต่อเรา มีโอกาสขนะสูงครับแต่ต้องเตรียมเอกสารที่เกี่ยวข้องและนำสืบพยานให้ดีๆ ทางที่ดีต้องเอาร้อยเวรฯขึ้นไปนำสืบด้วย เอาใจช่วยครับ

• Member
จะครบปีนึงแล้วยังเนี่่ยะ

โดยส่วนตัวเชือว่าสามารถฟ้องร้องเรียกค่าเสียหายที่ขาดไปจากศาลแพ่งได้ แต่ต้องระวังขาดอายุความนะครับ เพราะเป็นการกระทำของร้านที่ประมาทเลินเล่ออย่างร้ายแรงทำให้เกิดความเสียหายต่อเรา มีโอกาสขนะสูงครับแต่ต้องเตรียมเอกสารที่เกี่ยวข้องและนำสืบพยานให้ดีๆ ทางที่ดีต้องเอาร้อยเวรฯขึ้นไปนำสืบด้วย เอาใจช่วยครับ

ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ

ขออัพเดตว่าทางทนายความได้ยื่นฟ้องเรียบร้อยตั้งแต่เดือนธันวาคมครับ เนื่องจากผมติดภาระกิจหลายอย่างช่วงที่ผ่านมาเลยไม่ได้เข้ามาอัพเดต คืบหน้าอย่างไรจะมารายงานเป็นระยะๆ ครับ

• Member

Offline JFK

• Member
  • Last Login:November 21, 2013, 02:14:35 pm
    • Classic Limousie Thailand

• Member
สู้เค้านะครับ  :good: :good:

เอาใจช่วยครับป้อป ............

&v& ขอบคุณมากครับ ศาลนัดวันที่ 14 กุมภาพันธ์ครับ

Offline namo

• Member
  • Last Login:June 20, 2023, 09:30:39 pm
ศาลนัดวันได้ดีจริงๆครับ เอาใจช่วยครับ
If U give up, then all is lost. Look hard enough

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:May 06, 2024, 10:21:57 pm
    • Bangkok Classiccar
สู้เค้านะครับ  :good: :good:

เอาใจช่วยครับป้อป ............

&v& ขอบคุณมากครับ ศาลนัดวันที่ 14 กุมภาพันธ์ครับ

เอาใจช่วยนะครับ ป๊อบ
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments