Author Topic: มีพี่น้องในบ้านบางกอกคนไหนเล่น Mazda Luce บ้างครับ  (Read 146712 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline strongyoung

• Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:December 31, 2017, 10:40:16 pm
รถคันนี้น่าจะะำพอมีอะไหล่ที่ต้องการอยู่บ้างนะครับ
ขอบคุณ คุณ rasun ที่โพสต์ชี้เป้ามาให้ดูนะครับผม
« Last Edit: May 18, 2010, 10:14:05 pm by strongyoung »

Offline rasun

• MR
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:November 25, 2022, 07:32:59 pm
แจกฟรีครับ

1. ดิสค์เบรดลูเช่ 2 ชุด  ชุดหนึ่งครบ อีกฃุดหนึ่งไม่มีดุมล้อ

2. เฟืองท้าย 2 ชุด  ชุดหนึ่งเป็นของรุ่นเก๋งอัตราทด 1:3.7 หอนนิดๆ   อีกชุดหนึ่งเป็นของแวนอัตราทด 1:4.1 ไม่หอนแต่เวลาถอนคันเร่งที่ความเร็วประมาณ 110 จะดังกรากๆ เฟืองยังดูสวยช่างบางคนบอกเสียบางคนบอกไม่เสีย

ตอนนี้รถผมแปลงลงตัวแล้วและคงไม่แปลงกลับแล้ว  จะทิ้งก็เสียดายใครอยากได้มาเอาไปเลยครับ

โทร. 089 9864524
1967 Mazda 1500 Estate

• Member
  • Last Login:December 31, 2017, 10:40:16 pm
มีปัญหากวนใจมาให้พี่ๆ กูรู ชาว ลูเช่ ทั้งหลายช่วยหน่อยครับ
ไม่ทราบว่าำ พี่ๆท่านไหนเคยล้างถังน้ำมันเบนซินให้กับ
เจ้าลูเช่บ้าง พอจะมีมั้ยครับ

พอดีว่าช่วงหลังที่ผ่านมา กรองน้ำมันเบนซินมันตันบ่อยมาก
ทำให้เครื่องชอบเดินสะดุดเป็นบางครั้ง เข้าใจว่าข้างในถังน้ำมันน่าจะสนิมขึ้น

พี่ๆ ใช้วิธีไหนจัดการกับเจ้าถังน้ำลูเช่ได้บ้างครับจะยกออกมาผ่าถังน้ำมันดีมั้ย
หรือว่าจะใช้วิธีล้างถังดีครับ

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
« Last Edit: June 29, 2010, 09:50:54 pm by strongyoung »

• MR
  • Member
  • Last Login:November 25, 2022, 07:32:59 pm
เคยครับ  ช่างถอดออกมาแล้วล้างด้วยเบนซินนั่นแหละ  เอาสนิมที่ร่วงๆออกได้  ส่วนสนิมที่ยังเกาะอยู่ทำอะไรไม่ได้  และช่างแนะนำว่าหมั่นเติมน้ำมันไว้อย่ารอจนน้ำมันใกล้หมดเพราะมันจะดูดเอาตะกอนก้นถังขึ้นมาครับ

การผ่าก็คงทำได้แต่ต้องเชื่อมปิดให้ดีๆ  ส่วนวิธีป้องกันถังระเบิดระหว่างเชื่อมให้เอาปากถังไปจ่อท่อไอเสียอัดไอเสียให้เต็มถังก่อนลงมือผ่าครับ

• Member
เคยครับ  ช่างถอดออกมาแล้วล้างด้วยเบนซินนั่นแหละ  เอาสนิมที่ร่วงๆออกได้  ส่วนสนิมที่ยังเกาะอยู่ทำอะไรไม่ได้  และช่างแนะนำว่าหมั่นเติมน้ำมันไว้อย่ารอจนน้ำมันใกล้หมดเพราะมันจะดูดเอาตะกอนก้นถังขึ้นมาครับ

การผ่าก็คงทำได้แต่ต้องเชื่อมปิดให้ดีๆ  ส่วนวิธีป้องกันถังระเบิดระหว่างเชื่อมให้เอาปากถังไปจ่อท่อไอเสียอัดไอเสียให้เต็มถังก่อนลงมือผ่าครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ

เดี๋ยวคงใกล้ๆนี่ จะเอาเจ้าคุณปู่ไปล้างถังเบนซินดูก่อน....
ถ้าเกิดว่าใช้ไปแล้วยังไม่ดีขึ้นอีก งานนี้คงต้องมีผ่าแน่นอนครับ

Offline tobb49

• Member
  • Last Login:January 08, 2016, 05:43:46 am
สวัสดีครับ ชาวมาสด้า ลูเช่
เมื่อวันก่อนเห็น ลูเช่วิ่งผ่านสี่แยกรัชดา-ห้วยขวาง เข้าไปทางตลาดห้วยขวาง
สีออกขาวไข่ไก่ ขับตามไปไม่ทันดันติดไฟแดงซะก่อน ไม่ทราบว่าเราของพวกเราในนี้ หรือป่าวครับ
เห็นแล้วสวยดี ชอบเลยครับ ยิ่งเห็น คันสีเขียวกับ สีเหลือง ในกระทู้นี้ หลงรักเลยครับ   $^$
อยากทราบว่า ถ้าจะซื้อมาแต่งแล้วเปลี่ยนช่วงล่างเป็น โช๊ค สปริงหน้าหลัง ดิสเบรค 4 ล้อ เป็นเครื่อง โรตารี่
มันพอจะทําได้ไหม แล้วจะเวิร์คไหมครับ

w^w

• MR
  • Member

อยากทราบว่า ถ้าจะซื้อมาแต่งแล้วเปลี่ยนช่วงล่างเป็น โช๊ค สปริงหน้าหลัง ดิสเบรค 4 ล้อ เป็นเครื่อง โรตารี่
มันพอจะทําได้ไหม แล้วจะเวิร์คไหมครับ

เรื่องดิสค์เบรคหลังนี่ไม่ยากครับแต่เรื่องโรตารี่นี่คงต้องหาช่างให้ได้ก่อน ในต่างประเทศโดยเฉพาะออสเตรเลียเขาทำกันหลายคันครับ

Offline tobb49

• Member
  • Last Login:January 08, 2016, 05:43:46 am
ขอบคุณครับ เด๋วศึกษารายละเอียดข้อมูล พร้อมกับหารถไปด้วยครับ

w^w

• MR
  • Member
เช้านี้ผมเจอ Galant GTO ที่ Food land จรัญ  สภาพสวยทีเดียวก็เลยถ่ายรูปมาแบ่งกันดูครับ

Offline Loong-Sawasdee

• "ความพึงพอใจคือความสุข"
  • Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
สวัสดีครับ ชาวลูเช่ ทุกท่าน
  ลุงห่างหายไปนานประมาณ 1 ปีเศษ เนื่องจากมีปัญหาเรื่องสายตา บัดนี้พอได้ เข้ามาอ่านกระทู้นี้จนจบ คิดถึงลูเช คิดถึงชาวลูเช่ทุกคน ตอนนั้นยากได้เบ็นซ์ 123 ขายไปแล้วยังคิดถึง เหลือแต่ความหลัง มีแต่รูปเก่า กับกระจกหูช้างอยู่ 1 คู่ กับเศษไมล์เก่า ๆ ท่านใดขาดบอกไปได้จะจัดส่งให้ฟรีครับ

แต่บัดนี้ลุงมี เจ้า 131s มาแทนแล้ว  ขอให้ทุกท่านเล่นรถคลาสสิคกันด้วยความสร้างสรรและความพึงพอใจในอัตภาพของตนเองนะครับ

« Last Edit: August 03, 2010, 05:44:04 am by Loong-Sawasdee »

• Member
เฟียตกับลูเช่หน้าตาละม้ายคล้ายกันจริงๆ
ลูเช่ของคุณลุงสวัสดิยังหล่อเหมือนเดิมนะครับ
เห็นแล้วก็ยังชอบไฟสปอร์ทไลท์หน้ารถด้วย
ไม่รู้ขายกันตกคู่ละประมาณกี่บาท

ส่วนเมื่อวานนี้ได้เอาเจ้าคุณปู่ออกไปตรวจ ตรอ.
เพื่อที่จะต่อภาษี ระหว่างตรวจ ตรอ. อยู่ันั้น
ช่างประจำอู่กลับหาเลขตัวถังไม่เจอครับ
สุดท้ายกว่าจะหาเจอเลขตัวถังอยู่ใต้เพลทดีๆนี่เอง
ไม่ทราบว่าเลขตัวถังอยู่ใต้เพลททุกรุ่นทุกปีเลยรึเปล่าครับ

ในระหว่างนั้นก็ถ่ายรูปเล่นครับ ผมว่าลูเช่อารมณ์ของรถดู
ค่อนข้างออกแนวรถสปอร์ตนิดหน่อย

« Last Edit: August 03, 2010, 12:31:41 pm by strongyoung »

Offline Loong-Sawasdee

• "ความพึงพอใจคือความสุข"
  • Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
ลูเช่ขอคุณ stongyoung สวยจัง :smitten:
รุ่นนี้ลงไม่แน่ใจว่าไฟเลี้ยวที่แก้มจะป็นรูปหยดน้ำหรือเปล่า?
ส่วนคันเดิมของลุง บัดนี้ได้เปลี่ยนสีเสื้อมาเป็นสีคล้าย ๆ ของคุณ strongyoung แล้ว แต่ก็ยิ่งสวยขึ้นไปอีก
เจ้าของใหม่เคยลงให้ดูแล้วนี่ แต่ว่าลุงหากระทู้ไม่เจอ

ปล.เป็นไฟสปอร์ตไลท์ราคาถูก ๆ ทั้ง 2 ดวงราคาประมาณ 600 -700 บาทครับ หาซื้อได้ทั่วไป ร้านขายอะไหล่จักรยานยนต์บางแห่งก็มีขาย

• Member
ลูเช่ขอคุณ stongyoung สวยจัง :smitten:
รุ่นนี้ลงไม่แน่ใจว่าไฟเลี้ยวที่แก้มจะป็นรูปหยดน้ำหรือเปล่า?
ส่วนคันเดิมของลุง บัดนี้ได้เปลี่ยนสีเสื้อมาเป็นสีคล้าย ๆ ของคุณ strongyoung แล้ว แต่ก็ยิ่งสวยขึ้นไปอีก
เจ้าของใหม่เคยลงให้ดูแล้วนี่ แต่ว่าลุงหากระทู้ไม่เจอ

ปล.เป็นไฟสปอร์ตไลท์ราคาถูก ๆ ทั้ง 2 ดวงราคาประมาณ 600 -700 บาทครับ หาซื้อได้ทั่วไป ร้านขายอะไหล่จักรยานยนต์บางแห่งก็มีขาย

ขอบคุณครับผม
จริงๆไฟเลี้ยวเดิมก็เป็นแบบที่คุณลุงว่าไว้เลยครับ
เพียงแต่ว่าช่วงที่ผ่านมาใส่ไฟเลี้ยวไม่เดิมอยู่อะครับ
ยังไม่ได้ไปแปลงกลับเดิมเลย

ส่วนสปอร์ทไลท์เดี๋ยวจะลองหาดูครับ... ถ้ามีเวลาและโอกาส

Offline Classicluce

• Member
  • Last Login:November 11, 2010, 11:54:07 pm
หล่อๆกันทั้งนั้นเลย แต่ของผมไม่หล่อน่ะคับขอโชว์บ้างก้อแล้วกันไม่ว่ากันน่ะคับ เก็บช่วงล่างมาหมดเลยโดนไป 8000

ยางไหม่ หาลายเซนอยู่คับ 

ผมมีร้านอะไหล่แถว วรจักร ขายอะไหล่ลูเช่มีทุกอย่าง ใครสนจัยลองโทรหาผมสอบถามได้คับ 0868246554
กระบี่อยู่ที่ใจแค่ไม้ไผ่ก็ไร้เทียมทาน

• Member
หล่อๆกันทั้งนั้นเลย แต่ของผมไม่หล่อน่ะคับขอโชว์บ้างก้อแล้วกันไม่ว่ากันน่ะคับ เก็บช่วงล่างมาหมดเลยโดนไป 8000

ยางไหม่ หาลายเซนอยู่คับ 

ผมมีร้านอะไหล่แถว วรจักร ขายอะไหล่ลูเช่มีทุกอย่าง ใครสนจัยลองโทรหาผมสอบถามได้คับ 0868246554

ดีเลยครับแบบนี้ ว่างๆจะได้ไปเดินดูสักกะหน่อย
ว่าแต่ในรูปมีสติกเกอร์หลวงพ่อวัดปากน้ำติดเหมือนรถผมเลย....

Offline ButterPapa

• Member
  • Last Login:September 01, 2013, 09:36:44 pm
ชาว Luce ไปไหนหมดแล้วอะครับ b:b

Offline saitae

• โปรดช่วยกันปลูกต้นไม้ใหญ่ครับ
  • Member
  • Last Login:January 31, 2017, 07:42:07 pm
ผมว่าทรวดทรงเจ้า luce ดูละม้ายกับ lancia fulvia ไม่รู้คิดไปเองรึป่าว
มีใครเห็นเหมือนผมมั้ยครับ  :op
boonyasith1981@yahoo.com
"กู classic หย่อมเดียว"
inspired by Thug Dogg

• Member
ห่างหายไปนานเลยครับ มีเรื่องให้อัพกระทู้กันอีกแล้ว...
เมื่อวานซืน เจ้าคุณปู่ออกฤทธิ์ ทำพิษไว้กลางทางเลยครับ
ขับไปอยู่ดีๆความร้อนขึ้นมาถึง 90 C เกิดอาการน้ำเดือด
สุดท้ายก็ต้องขับเข้าไปอู่ซ่อมรถแถวลาดปลาเค้า
ลองไล่จุดดู ตอนแรกคิดว่าหม้อน้ำรั่วแน่ๆ ไล่ไปไล่มา
ก็กลายเป็นคอท่อส่งน้ำเข้าเครื่อง เกิดอาการสึกชำรุดขึ้นมา
สภาพคอท่อส่งน้ำนี่แบบว่า ผุและเปื่อยไม่มีชิ้นดีเลยครับ
ผ่านร้อนผ่านหนาวมาคงหลายสิบปีน่าจะได้
อะไหล่เครื่องตัวนี้โดยเฉพาะคอไม่มีเปลี่ยนครับ
สุดท้ายก็เลยจบที่งานดัดแปลงโดยการส่งเข้าโรงกลึง
ให้เค้าทำการดัดแปลงคอท่อน้ำให้ใหม่ และก็กลับมาประกอบเข้าที่เดิม
หมดค่าเสียหายไป 300 บาท ก็นับว่าโชคดีไปครับ

ก็เลยเล่าสู่กันฟัง ว่าเครื่องนี่ไว้ใจได้กาไม่ได้เลยจริงๆ
อายุเค้ายิ่งมาก ต้องยิ่งใส่ใจเช็คสภาพเครื่องให้ดี
โชคดีว่าไม่ได้ขับออกไกลๆ ไม่งั้นมีหวังเซงแน่นอนครับ

ครั้งนี้ไม่มีรูปนะครับ เนื่องจากว่าทิ้งรถให้ช่างทำไม่มีเวลาถ่ายครับ

Offline pow892

• Member
  • Last Login:July 30, 2014, 05:16:28 pm
  ผมก็ชอบนะครับเจ้าลูเช่เนี่ย ตอนเด็กๆพ่อซื้อมามือ1เลย 45000 บาทผ่อนอยู่ตั้งหลายปีกว่าจะหมด เป็นรถที่คุณแม่รักมาก  ตัวรถสีขาวเบาะสีน้ำตาลเข้มเป็นลายๆ  ทุกวันนี้ยังอยากได้อยู่เลย   :kiss:

• Member
ผมว่าเจ้าลูเช่นี่ เป็นรถที่ดูออกแนวสปอร์ตมากๆ ในยุคนั้น...
ออกแบบลงตัวดี ได้กลิ่นไออัลฟ่าผสมกับแนวญี่ปุ่นด้วย
ไปในลุคใกล้เคียงกับ RX2 มากๆ

• Member
เมื่อวานนี้ตอนช่วงประมาณ 5 โมงเย็น
ผมเจอมาสด้าลูเช่แวน สีขาว ขับผ่านแถววรจักรด้วยครับ
ไม่ทราบว่าใช่รถคุณ rasun รึเปล่าครับ พอดีถ่ายรูปไม่ทัน

• MR
  • Member
น่าจะใช่ครับจะไปข้ามสะพานพระปกเกล้าฯ

คุณ Strongyoung อยู่แถวนั้นหรือครับ  \^^/

• Member
น่าจะใช่ครับจะไปข้ามสะพานพระปกเกล้าฯ

คุณ Strongyoung อยู่แถวนั้นหรือครับ  \^^/

บ้านผมอยู่ถนนรามอินทรา บางเขนครับ
พอดีผมไปเดินซื้อของที่วรจักรกับคุณพ่ออะครับ
ขากลับเดินอยู่ฝั่งตรงข้ามก็มองไปเห็นรถคุณ rasun พอดีเลย
จะบอกว่าลูเช่แวนตัวจริงสวยกว่าในรูปมากครับ

• Member
ช่วงนี้ก็น้ำมันเบนซิน91 ก็แพงซะเหลือเกินลิตรละ 40 กว่าบาท
แถมเติมโซฮอล95 วิ่งไม่ค่อยดีด้วย เครื่องที่ใช้เป็นพันหก
ของ Mazda Capella 4 เกียร์
ตอนนี้ก็ได้แต่เอารถไปวิ่งวอร์มๆ 2 สัปดาห์ต่อครั้ง
ขับไปกินข้าว ห้างใกล้ๆแถวบ้าน

ตอนแรกกะจะติด LPG ใช้กับลุงลูเช่แล้วแต่เสียดายรถ
ก็เลยหันไปติดโฟล์คหน้าวีใช้งานแทน....

ผมคาดว่าอีกสักพักใหญ่ จะมีโปรเจกซ์แต่งวินเทจกับลุงลูเช่
 ช่วงนี้แต่งโฟล์คอย่างเดียว กลัวลุงลูเช่จะน้อยใจเอา 555+

มีคำถามพี่ๆกูรูชาวลูเช่นิดนึงครับ
1.พี่ๆใช้น้ำมันเบนซินชนิดไหนวิ่งกับเครื่องเดิมบ้างครับ
2.มีลูเช่คันไหนบ้าง ที่เปลี่ยนไปสวมดิสหน้าแล้วล้อยื่นออกนอกซุ้มบ้างครับ
3.ถ้าผมจำไม่ผิด ดิสเบรกน่าจะมีระยะห่าง 4 รู 130
   พอจะใส่กับกะทะล้อเดิมๆได้มั้ยครับ ล้อเดิมๆมันขอบประมาณเท่าไหร่
   ใส่กับยางขอบขาวเบอร์อะไรได้บ้าง หรือถ้าจะหาล้อแม็กซ์มาใส่
   ไม่ทราบว่าผมพอจะใส่กับแม๊กซ์ญี่ปุ่นตัวไหนได้บ้างครับ
4.กะทะล้อเดิมมันมีกี่แบบครับ เห็นมีฝาครอบกระทะล้อสองแบบ

หมายเหตุ ถามเยอะหน่อยนะครับ เพราะต้องการข้อมูลสำหรับทำโปรเจกซ์นี้ครับ
« Last Edit: March 10, 2011, 04:21:51 pm by strongyoung »

• MR
  • Member
เครื่องเดิมคงจะเลือกเติมได้แค่เบนซิน 91 กับ 95 ครับ

ระยะระหว่างน็อตล้อผมไม่เคยวัดแต่เอาไปให้โรงกลึงแปลงให้ใส่กระทะเดิมได้ครับทั้งดิสค์และดรัมเบรคขอให้ของที่ได้มาเป็นน็อต 4 ตัวเหมือนกันเป็นอันใช้ได้

กระทะล้อเดิม: แต่ก่อนผมก็ยังเข้าใจว่าเหมือนกันแต่พอเอาฝาครอบล้อมาใส่ดูแล้วจึงพบว่ากระทะล้อของ A7 มีร่องสำหรับรับฝาครอบล้อลึกกว่าของ A6 แต่ไม่ทราบว่าความกว้างของกระทะจะมากกว่าหรือไม่

ยางที่ติดรถ A6 เดิมมีขนาดหน้ายางแค่ 155 ความสูงของแก้มยางเท่าไรไม่ทราบ ผมเคยใส่ 185/65/14 ดูแล้วมันเกินๆและพวงมาลัยหนัก ตอนนี้ผมใส่ยางขนาด 175/65/14 อยู่แก้มยางก็ยังดูล้นๆนิดๆเด็กปั๊มชอบมาทักว่ายางแบน ผมว่า 165/70/14 น่าจะกำลังสวยแต่ยางเบอร์นี้ไม่มีขายแล้ว

ยางขอบขาวในเมืองไทยขนาดเล็กสุดมีแค่ 195/70/14 ครับ ใครเป็นตัวแทนจำหน่ายอยู่แล้วมาอ่านเจอกระทู้นี้ได้โปรดนำเข้าเบอร์เล็กๆให้ด้วยนะครับรับรองขายได้
« Last Edit: March 15, 2011, 11:53:12 am by rasun »

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments