Author Topic: มีพี่น้องในบ้านบางกอกคนไหนเล่น Mazda Luce บ้างครับ  (Read 146117 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline saitae

• โปรดช่วยกันปลูกต้นไม้ใหญ่ครับ
  • Verified Member
  • Member
  • Last Login:January 31, 2017, 07:42:07 pm
ห่างหายไปนานเลยครับ มีเรื่องให้อัพกระทู้กันอีกแล้ว...
เมื่อวานซืน เจ้าคุณปู่ออกฤทธิ์ ทำพิษไว้กลางทางเลยครับ
ขับไปอยู่ดีๆความร้อนขึ้นมาถึง 90 C เกิดอาการน้ำเดือด
สุดท้ายก็ต้องขับเข้าไปอู่ซ่อมรถแถวลาดปลาเค้า
ลองไล่จุดดู ตอนแรกคิดว่าหม้อน้ำรั่วแน่ๆ ไล่ไปไล่มา
ก็กลายเป็นคอท่อส่งน้ำเข้าเครื่อง เกิดอาการสึกชำรุดขึ้นมา
สภาพคอท่อส่งน้ำนี่แบบว่า ผุและเปื่อยไม่มีชิ้นดีเลยครับ
ผ่านร้อนผ่านหนาวมาคงหลายสิบปีน่าจะได้
อะไหล่เครื่องตัวนี้โดยเฉพาะคอไม่มีเปลี่ยนครับ
สุดท้ายก็เลยจบที่งานดัดแปลงโดยการส่งเข้าโรงกลึง
ให้เค้าทำการดัดแปลงคอท่อน้ำให้ใหม่ และก็กลับมาประกอบเข้าที่เดิม
หมดค่าเสียหายไป 300 บาท ก็นับว่าโชคดีไปครับ

ก็เลยเล่าสู่กันฟัง ว่าเครื่องนี่ไว้ใจได้กาไม่ได้เลยจริงๆ
อายุเค้ายิ่งมาก ต้องยิ่งใส่ใจเช็คสภาพเครื่องให้ดี
โชคดีว่าไม่ได้ขับออกไกลๆ ไม่งั้นมีหวังเซงแน่นอนครับ

ครั้งนี้ไม่มีรูปนะครับ เนื่องจากว่าทิ้งรถให้ช่างทำไม่มีเวลาถ่ายครับ

ขอดูตรงส่วนที่กลึงมาหน่อยได้มั้ยครับ ของผมก็สึกมากเหมือนกัน ขอดูเป็นแนวทางในการแก้ปัญหาหน่อยครับ  &v&
boonyasith1981@yahoo.com
"กู classic หย่อมเดียว"
inspired by Thug Dogg

Offline strongyoung

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:December 31, 2017, 10:40:16 pm

ขอดูตรงส่วนที่กลึงมาหน่อยได้มั้ยครับ ของผมก็สึกมากเหมือนกัน ขอดูเป็นแนวทางในการแก้ปัญหาหน่อยครับ  &v&

เพิ่งจะได้เข้ามาอ่าน เดี๋ยวผมจะถ่ายมาให้ดูนะครับ ขอโทษที่รอนานครับ

วันนี้เพิ่งจะมีโอกาสเอาเจ้าคุณปู่ออกมาวิ่งเล่นยืดเส้นยืดสายกันนิดหน่อยฮะ
ไปกินข้าวที่อเวนิว ถนนเกษตร-นวมินทร์ (ตัดใหม่)

Offline rasun

• MR
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:November 25, 2022, 07:32:59 pm
ดูเหมือนจะติดโลโก้ไว้ผิดนะครับ

ที่ถูกด้านบางจะอยู่บน ด้านหนาอยู่ล่างครับ

1967 Mazda 1500 Estate

• Member
  • Last Login:December 31, 2017, 10:40:16 pm
ดูเหมือนจะติดโลโก้ไว้ผิดนะครับ

ที่ถูกด้านบางจะอยู่บน ด้านหนาอยู่ล่างครับ

ขอบคุณครับคุณ rasun
ตาดีจริงๆ ผมแทบไม่ได้สังเกตเลย
เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะสลับตำแหน่งเดิมให้ถูกต้องครับ

Offline DEEZ

• Member
  • Last Login:October 26, 2011, 11:44:12 am
:-!  สมาชิกใหม่ ..รายงานตัวครับ กับลุงคันนี้ (เพื่อนสนิทคุณพ่อ) 555+
ผมชื่อ..ดีวนะครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวกับ..พี่ๆ ด้วยนะครับ ผมขับลูเช่ แวน แต่รถยังไม่สมบูรณ์เท่าไหร่ แปลงมาเยอะ ..เกือบยับเยิน ดีนะรู้ตัวเองก่อน เลยเบรคทัน ยังไงขอคำแนะนำจากพี่ๆ ด้วยนะครับ

• Member
  • Last Login:October 26, 2011, 11:44:12 am
แฮ่ะๆ ตื่นเต้นเกินไปหน่อย พิมพ์ชื่อตัวเองผิดเลย ...ผมชื่อ"ดีส" ครับ
ตอนนี้ลุงเค้าจอดอยู่ย่านอ่อนนุชอ่ะครับ รอเก็บเล็กๆน้อยๆ แต่ยัดแก๊สไปแล้วเรียบร้อย..อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำอู่ประจำที่พี่ทำ กันหน่อยได้ไหมอ่ะคัรบ ผมโดนฟันหัวแบะมาแล้ว กลัวซ้ำรอยถ้ารถมีอัญหาอีก...(ปล.เงินเก็บผมทั้งบัญชี หมดไปกับลุงเค้าเนี่ย) นั่งมาตั้งแต่เด็กๆ พ่อจะขายไม่ยอมให้ขาย สุดท้าย...ก็ยังจอดอยู่เลย 555+

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
ดูดีมากเลยครับ

เรื่องขาย ลองติดอยู่ในบ้านบางกอกแล้ว ผมว่าคงไม่ขายแล้วมั้ง  :grin:   :grin:  ยิ่งรถมีประวัติส่วนตัวขนาดนี้

อีกอย่าง อยากเห็นภายใน กะที่แปลงไปอ่ะครับ ดูภายนอกดูค่อนข้างดี ใส่แม๊กสวย ๆ ซักชุด กับขัดสีให้ขึ้นเงาก็หล่อนะครับ  :good:

• Member
รูปภายในไม่ได้ถ่ายไว้อ่ะครับ

แต่ของที่แปลงไปที่มีก็
-เบาะคู่หน้า,
-ชุดคอนโซลกลางตรงคันเกียร์ (เสริมเข้ามา),
-พวงมาลัย (อันเก่ายังอยู่นะ แต่ช่างที่เอาไปทำเค้าบอกเค้าทำไม่ได้ ตัวคอมันไม่มี ผมก็ งง เลยให้เค้าเปลี่ยนไป แต่ยังไม่โดนใจ)
-ทำดิสเบรก 4 ล้อ (แต่รู้สึกว่าเบรคจะติด ก้านมันยันอ่ะครับ แล้วก็ใส่แม๊ก BBS ตัวนี้เข้าไป)
และก็ติดแก๊สอ่ะคครับ

ตอนนี้ผมยังหาร้านซ่อมที่ปัดน้ำฝนไม่ได้เลย พี่ๆท่านใดทราบ หรือมีอู่แนะนำ หรืออู่ส่วนตัว บอกผมหน่อยนะครับ...ขอบคุณฮ่ะ

Offline oak55love

• Member
  • Last Login:December 16, 2017, 10:15:32 am
สวัสดีครับโอ๊ะอยู่สุขุมวิท101/1 ลูเช่ A6 สีฟ้าครับ ยินดีที่รู้จักครับ

• Member
สวัสดีครับ ผมอยู่สุขมุวิท 49 แต่ลูเช่ผมจอดเปื่อยอยู่ที่ ซอยอ่อนนุช 39 อ่ะครับ ดีใจที่ได้เจอพี่น้องคอเดียวกันครับ ผมชื่อดีส แอดมาคุย Facrbook กันได้นะครับ yaa_woowarm@hotmail.com นะครับ...

• MR
  • Member
  • Last Login:November 25, 2022, 07:32:59 pm
น้ำเริ่มลดไปหลายพื้นที่แล้ว  มีลูเช่ของใครโดนน้ำท่วมหรือเปล่าครับ  ของผมก็เกือบไปแต่โชคดีที่ทางเขตบางกอกน้อยทำงานแข็งขันมากก็เลยรอดมาได้

Offline oak55love

• Member
  • Last Login:December 16, 2017, 10:15:32 am
บ้านผมสุขมวิท101/1 ลูเช่สีฟ้าปลอดภัยครับผม

Offline sirapob

• Member
  • Last Login:August 11, 2015, 09:26:34 am
น้ำเริ่มลดไปหลายพื้นที่แล้ว  มีลูเช่ของใครโดนน้ำท่วมหรือเปล่าครับ  ของผมก็เกือบไปแต่โชคดีที่ทางเขตบางกอกน้อยทำงานแข็งขันมากก็เลยรอดมาได้
ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนนะครับ ผมสิรภพ อาจจะไม่ค่อยได้เข้ามาแวะเวียนที่นี้เท่าไหร่
มีรถมาสด้าลูเช่ปี1969 อยู่คันนึง ผมเกิดมาก็เจอเค้าแล้วครับ จากเหตุการน้ำท่วมใหญ่

ลูเช่ของผมจมน้ำมาสองเดือน จมน้ำถึงกระจกหน้า ตอนนี้อยากจะชุบชีวิตให้เค้าใหม่ครับ
รถคันนี้ผมไม่ได้ใช้มา6ปีกว่า ก่อนจมน้ำสภาพผุมาก แล้วก็ระบบเบรคเสีย
ตอนนี้น้ำคงเข้าเครื่องเข้าเกียร์ เพราะในห้องโดยสารมีคราบน้ำมันเกาะอยู่
อยากเรียนถามเพื่อนสมาชิก ผมอยากเอามาซ่อมเครื่อง ปะผุทำสี มีที่แนะนำที่ไหนบ้างครับ

• MR
  • Member
เสียใจด้วยครับที่โดนท่วม

คงต้องหาช่างที่ทำได้ทั้งคันหรือรับเป็น...านเอาไปทำให้ได้ กว่าจะจบคงต้องทำกันนานเลยครับ  เรื่องปะผุเก็บไว้หลังสุด

รถสมัยนั้นไม่ได้มีระบบไฟฟ้าที่ซับซ้อนน่าจะซ่อมกลับมาได้ครับ

ระหว่างนี้เปิดประตูให้ระบายความชื้นไปก่อน  พรม หรืออะไรที่รื้ออกมาได้ก็รื้อออกมาตากครับ

• MR
  • Member
ตะกี้เจอพ่อของเพื่อนของลูก ใช้ Sunny FF น้ำท่วมถึงหน้าต่าง  ใช้เวลาซ่อม 2 สัปดาห์ก็เอากลับมาใช้ได้แต่ภายในยังมีกลิ่นอับๆอยู่

ไม่ทราบว่าคุณ sirapob อยู่แถวไหนครับเพื่อนๆที่อยู่ใกล้จะได้ช่วยแนะนำช่างให้

• Member
  • Last Login:August 11, 2015, 09:26:34 am
ตะกี้เจอพ่อของเพื่อนของลูก ใช้ Sunny FF น้ำท่วมถึงหน้าต่าง  ใช้เวลาซ่อม 2 สัปดาห์ก็เอากลับมาใช้ได้แต่ภายในยังมีกลิ่นอับๆอยู่

ไม่ทราบว่าคุณ sirapob อยู่แถวไหนครับเพื่อนๆที่อยู่ใกล้จะได้ช่วยแนะนำช่างให้
รถผมถูกน้ำท่วมที่บางบัวทอง เมื่อคืนวันที่26มค.55 ที่ผ่านมา เพื่อนที่ทำงานช่วยกันลากมาไว้ที่ทำงาน
อยู่ที่ราชเทวี กทม.คับ ภายในห้องโดยสารมีคราบน้ำมัน คิดว่ามาจากน้ำมันเกียร์ นั่งมาในรถตอนลากมาเสื้อเลอะเลยครับ
ช่วงเย็นวันที่27 ได้แวะไปที่ร้านขจรอะไหล่เก่า (ที่รวมซากรถที่ดอนตูม) ไปหาฝากระโปรงท้าย ที่นั่นมีซากรถอยู่3คัน
แต่สภาพฝากระโปรงใช้ไม่ได้เลยสักคันเลยครับ

• Member
ชี้เป้ารถลูเช่ในป่าช้ารถ

lat: 13 45 34.0
long: 100 28 22.3

อยู่บนถนนสายนครปฐม-ดอนตูม (ทล.3036) ใกล้วัดตาก้อง

โทร 081 7361027 คุณไก่

ที่นี่มีรถรุ่นต่างๆเยอะมากผมว่าน่าจะร่วมร้อยคัน  และก็มีลูเช่เก๋งอยู่ 2 คัน

คันแรกเป็น A7 ธรรมดา เครื่องยนต์ไม่อยู่แล้ว  ไฟท้าย 2 ข้างยังอยู่  กระจกทั้งคันน่าจะยังครบ  คิ้วโครเมี่ยมกระจกกน้ายังอยู่แต่หลังไม่อยู่แล้ว  กระทะล้อเดิมยังอยู่ 2 ใบ  เฟืองท้ายยังอยู่

อีกคันเป็น A7 ss เครื่องไม่อยู่แล้วเช่นกัน  คันนี้ยังมีดิสค์เบรคหน้าอยู่ครับแต่ไม่แน่ใจว่ายังใช้ได้หรือไม่  ไฟท้ายแปลงไปเรียบร้อยแล้ว กระจกเข้าใจว่ายังอยู่ครบ  คิ้วโครเมี่ยมยังครบรอบคันยกเว้นรอบกระจกหน้าเพราะผมเอาไปแล้ว..แฮ่ๆ  เฟืองท้ายยังอยู่

เจ้าคันนี้เป็นรุ่น ss เพราะหน้าปัทม์มีเกจ์ 3 ลูกครับ

สองคันนี้ที่ผมไปดูที่ดอนตูม ลายเซ็นที่เห็นในรูปตอนนี้ไม่อยู่แล้ว มีคันสีแดงอยู่ฝั่งของร้านทั้งสามคันฝากระโปรงหลัง
ผุถึงโครงไม่สามารถนำมาใช้งานได้

• MR
  • Member
ช่างที่ผมใช้งานอยู่ประจำอยู่แถวถนนพรานนก โทร 02 8662356 ครับ

• Member
ทำงานเลิกค่ำแทบทุกวันครับ เมื่อวานลองเปิดฝาเติมน้ำมันเครื่องเห็นข้างในเครื่องเหมือนมีเศษดินด้วย
สงสัยน้ำเข้าเครื่องเยอะ ดึงก้านน้ำมันเครื่องน้ำพุ่งเลยคับ  'b'
รูปตอนน้ำท่วมคับ

Offline thojyoung

• Member
  • Last Login:May 26, 2017, 11:20:25 pm
ผมมีประสบการณ์มันๆกับเจ้าลูเช่เหมือนกัน ตอนได้มาขับจากนนทบุรีถึงภูเก็ตนี่ไม่เป็นไรเลย หลังจากนั้นสองวันขับๆอยู่มีเสียงดังมากจากล้อหลัง ดีที่มีอู่อยู่แถวนั้น ช่างถอดล้อดูสรุปว่าผ้าเบรคหลังหลุด ต้องไปอัดผ้าเบรคใหม่เหมือนที่คุณstrongyoung ว่ามาเลย   หลังจากนั้นไม่นานขับๆอยู่ ด้ามเกียร์ หลุดมาทั้งอัน  ผมก็จับมันยัดเข้าไปใหม่ยังดีที่เข้าเกียร์ว่างได้ จอดดูทำไงดีวะตู ลองกดขยับดู  เข้าเกียร์ได้แฮะแต่เข้าได้แค่เกียร์หนึ่งกะเกียร์ว่าง ส่วนเกียร์อื่นขยับเป็นหลุด งั้นก็ขับเกียร์หนึ่งนี้หละ พอเครื่องชักไม่ไหวก็เข้าเกียร์ว่างปล่อยไหล เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาจนถึงอู่ ช่างซ่อมให้แป๊บเดียว น็อตยึดด้ามเกียร์มันหลุด  ล่าสุดยางแบนขณะขับกินลมกะภรรยา  ตั้งแต่ได้มาไม่เคยเปลี่ยนยางอะไหล่เลย เอาแม่แรงมาใช้ ปรากฏว่าเอาเข้าใต้ท้องรถไม่ได้ มันเป็นแบบทรงกระบอกอะครับ  และรถก็เตี้ยมาก  เลยต้องยกจากทางด้านท้ายรถ เล่นเอาทั้งผมและเมียเหงื่อตก  แต่ที่แย่กว่านั้นก็ไอ้ล้ออะไหล่นี่สิ ใส่ไปได้ไม่ถึงไหนเลย ยางดันปลิ้นออกจากล้อเฉย ที่นี้ตูไม่เปลี่ยนมันละ ขับมันทั้งแบบนี้หละ  บดมันจนถึงบ้าน อาบน้ำเข้านอนหมดแรง  รุ่งขึ้นภรรยาเป็นห่วงกลัวว่าผมจะเอาลูเช่ไปลำบากอีก เลยอนุมัติให้เปลี่ยนยางทั้งชุด  เช็คล้ออะไหล่ดูปรากฏว่ามันคดอย่างแรง ถ้าไม่ได้ใช้คงไม่รู้   ชอบรถเก่าก็ต้องเจอแบบนี้อะนะ หนุกดีมีเรื่องมาเล่า
รุ่นนี้ก็เป็นอีกรุ่นที่หมายปอง  อยากมีไว้ครอบครองบ้าง  ...

• Member
สวัสดีครับ หลังจากที่ห่างหายกันไปนานแสนนาน....
สมาชิกชาวลูเช่ สบายดีกันนะครับ

ช่วงที่ผ่านมานี้ เจ้าคุณปู่ผมก็ได้ผ่านน้ำท่วมมาเมื่อปลายปี
ที่แล้วเหมือนกันครับ แต่โชคดีว่าโดนแค่ครึ่งกระทะล้อ
ย้ายรถไปจอดในโรงจอดของบ้านอีกหลังที่สูงกว่าซอยหมู่บ้าน

ตอนน้ำขึ้น

ตอนน้ำลง

หลังจากน้ำท่วม ก็เจอปัญหาตามมาหลายอย่าง
สายเบรกมือใช้งานแทบจะไม่ได้ ตั้งให้สุดแล้ว
ก็มีปัญหาเหมือนสายมันลากลับบ้านไปแล้ว
ต้องหาสายเบรกมือใหม่ เพราะตั้งเท่าไหร่ก็เบรกไม่อยู่

เอาออกมาวิ่งใช้งานแทนรถตู้โฟล์คตอนเข้าอู่

ไปเจอพี่น้องตระกลูเดียวกัน

เข้าอู่ทำสีใหม่ปรับสภาพตัวถังใหม่ทั้งหมด

ทำเสร็จออกมาก็หน้าตาแบบเดิม แต่ก็ดูดีขึ้น

ไปรวมกลุ่ม Japan Retro ซะหน่อย

และสุดท้าย เยอรมัน กับ ญี่ปุ่น ใครหล่อกว่ากัน....

• MR
  • Member

• Member
บ้านสวยจังครับ

ขอบคุณครับ... คุณ Rasun
เป็นบ้านที่ปลูกใหม่ได้ไม่กี่ปีเองครับ
โชคดีว่าพื้นโรงจอดรถสูงกว่าซอยหมู่บ้าน
ไม่งั้นสงสัยคงท่วมไปเกินครึ่งคันแล้ว

ตอนนี้ใช้ขับรถไปทำงานทุกวันเลยครับ
 ติดแก๊สแล้ว ใช้ประหยัดเยอะเลย

ผมกำลังมองจะหาอะไหล่เจ้าคุณปู่ลูเช่
มาใส่เพิ่มเติมเข้าไปอีกไม่กี่ชิ้น.... กับอะไหล่ชิ้นส่วน
ที่มันเสียไป สายเบรกมือ สายไมล์ที่ขาด
กระจกกลมมองข้างเดิมติดหน้ากระโปรงรถ
กับลงล้อแม็กซ์ญี่ปุ่นให้หล่อๆสักชุด น่าจะโอเค

« Last Edit: June 18, 2012, 04:31:40 pm by strongyoung »

• MR
  • Member
ที่ทำงานของผมกำลังหาทุนมาทำผ่าตัดเด็กยากจนที่เป็นโรคหัวใจแต่กำเนิด เขาลงทุนจ้างครูมาสอนวาดภาพสีน้ำมันและชักชวนพวกเราให้มาช่วยกันวาดเพื่อจะเอาไปประมูลขายหาทุน  นี่เป็นภาพที่ผมหัดวาดครับ

Uploaded with ImageShack.us
« Last Edit: September 24, 2012, 09:11:45 pm by rasun »

• Member
รถผมตอนนี้ ซ่อมเครื่องพอใช้ได้แล้ว แปลงเบรคหน้าเป็นดิสเบรคโดยใช้คอม้าเดิม แต่ตัวถังผุจนผมท้อเลยครับ
ใครพอจะชี้เป้า ฝากระโปรงหน้า หลัง สภาพดีๆบ้างครับ :smitten: :smitten:

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments