Author Topic: " โลกเราดูจะเล็กลง เมื่อเรารักรถคลาสสิค "  (Read 9805 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline OSBIL

• Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:November 13, 2022, 12:48:19 am
OSBIL คือชื่อที่ผมใช้ท่อง web แต่ชื่อเล่น-จริง คือ ปริ๊น ครับ  :coolsmiley:

ฟังดูกระทู้นี้มันแปลกๆนะครับ ถ้าแปลไม่ถูกคงนึกว่าสังคมเราแคบ แต่ความหมายจริงๆของผมคือ
ตั้งแต่เข้ามาในสังคมรถคลาสสิคผมได้เจอเพื่อนที่ไม่ได้เจอมานาน(โลกมันกลมเนอะ) ไม่รู้ว่าเพื่อนๆได้ประสบการณ์เหมือนกันไหม?
แต่จุดประสงค์ที่ผมตั้งกระทู้นี้ก็เพื่อเข้าใจความเป็นมาของเพื่อนๆครับ ว่าใครรู้จักใครมาก่อนรึเปล่าก่อนมาเข้าบ้านฯนี้
เพราะเป็นครั้งคราวเราก็จะได้พบปะกัน แต่เราก็ไม่รู้หรอกครับว่า เบื้องหลังชื่อนั้นๆ อาจเป็นคนที่เรารู้จักแล้วขาดการติดต่อไปนานก็ได้

เป็นประสบการณ์ดีๆเสมอครับที่ได้เจอเพื่อนเก่า มันมีหลายเหตุผลเหลือเกินที่ทำให้เราขาดการติดต่อกับเพื่อนๆ ตั้งแต่สมัยเรียน หรือสมัยเที่ยว
หรือตั้งแต่สมัยซิ่งรถเพราะเพียงด้วยเหตุที่เราอาจจะยุ่งกับหน้าที่ที่ต้องรับผิดชอบอยู่ไม่ว่าจะเป็นการงาน ครอบครัว
อยู่บ้านบางกอกนอกจากจะได้พบปะเพื่อนเหม่แล้ว ยังได้เพื่อนเก่าวนเวียนกลับมาเจอกันอีก ผมคิดว่าประสบการณ์แบบนี้เพื่อนๆน่าจะมีมาเล่าสู่กันฟังนะครับ

ผมเองเริ่มต้นจากการที่ผบ.ทบ. ผมทำงานอยู่ที่เดียวกันกับเพื่อนของคุณเอก (AKE) คุณเอกก็ชวนให้มา"เล่นอยู่ในบ้านบางกอกด้วยกันซิ"
พอถึงงานร่วมมิตรครั้งที่ 4 ที่สารินเป็นครั้งแรกที่ผมไปร่วมครับ ตอนแรกก็กลัวเหมือนกันไม่รู้จักใครเลยครับ พอไปถึงงานได้เจอคุณอู๋ (Ouu Vintage)
จึงได้รู้ว่าเป็นน้องอู๋นี้เองก็ดีใจเพราะไม่ได้เจอกันตั้งนาน เจอกันครั้งสุดท้ายผมจำได้ว่าเจอที่ร้าน DV8 เมื่อหลายปีก่อนแล้วก็ไม่ได้เจอตามที่เที่ยวอีก
พอสักพักก็เจอคุณตรี (Tre) ก็ดีใจอีกเหมือนกันที่ได้เจออีกครั้ง คุณตรีเป็นเพื่อนของเพื่อนผมที่เที่ยวเล่นกันมาตั้งแต่เด็กๆ
นั่นก็คือคุณหลวง ซึ่งงานครั้งล่าสุดที่แดนเนรมิต ก็ได้มาเจอกันอีก  \^^/

โลกมันทั้งเล็ก ทั้งแคบ และกลมจริงๆครับ ไม่แน่นะครับใน Meeting ครั้งต่อๆไปอาจเจอใครที่เรารู้จักมาก่อนอีกก็ได้
(เพราะฉะนั้นอย่ากลัวเลยครับว่ามา Meeting แล้วจะไม่รู้จักใคร คุณอาจจะเจอคนที่คุณอยากเจอมาตั้งนานแล้วก็ได้)
" รู้มากเท่าไร ก็ไม่สู้ เท่ารู้ตัว "O ld
S low
b ut
I
L ove

Offline ponke30

• ใจเขา...ใจเรา
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:January 22, 2021, 04:52:53 pm
โลกมันกลมครับ

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline tokenn

• Trouble is impossible!!!
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:August 11, 2023, 06:03:41 pm
อ๋อมันเป็นจั๋งอี๊ กลมๆแบนๆ กระป๋องเขียวนี่เอง  :><:
Trouble is something to Learn,
Learning how to Fix.
Fixing something is to Think,
Thinking how to be Mature -> a little rascal again!

Offline Pearl

• Valvoline Go go!!!
  • Member
  • Last Login:February 05, 2011, 10:24:59 pm
จะมีใครรู้จัก Pearl มั๊ย น้า.... ;D

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
ตอนนี้รู้จักกันหมดแล้วมั๊งน้อง  :grin:
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Member
  • Last Login:May 06, 2024, 10:21:57 pm
    • Bangkok Classiccar
 w^w

ผมว่าบางครั้งมันก็ดูเล็กลงเจอเพื่อนเก่า

แต่พอบางครั้งมานั่งคิดดู ว่าพบปะคนที่ไม่เคยเจอ
ถ้าดูจากอาชีพและการใช้ชีวิต "เรา" ไม่น่าจะมาเจอกันได้
แต่พอรักสิ่งเดียวกันคือเรื่องรถคลาสสิค ก็มาเจอกัน
ก็คุยกันสนุกและสนิทกันเร็วมาก
ถ้ามองมุมนี้ ผมว่าโลกมันก็กว้างขึ้นเยอะเลยครับ

นี่ยังไม่นับรวม บทความหนึ่งที่คุณ thaidub
ส่งมาให้ผมอ่าน แล้วบอกถ้าโอกาสเหมาะ ๆ อยาก
แปลให้เพื่อน ๆ ได้อ่านกันอีกที ผมจับใจความได้ว่า
เป็นเรื่องของกระทาชายนายหนึ่งรักรถ
คุยกันบน Internet แบบเรา ๆ นี่แหละ ไปไหนก็มีแต่เพื่อน
เรียกว่าไปเมืองไหนพี่ไม่เคยต้องเสียค่าที่พัก
มีบ้านเพื่อนให้อยู่  พี่แกเล่นมีเพื่อนทั่วโลกเลยนะครับ
นับเป็นความประทับใจ และความอัศจรรย์ที่เกิดจากความรัก
ในสิ่งเดียวกัน ความเอื้ออาทรกัน เผื่อแผ่กัน
แบบเดียวกันกับที่เราตั้งใจสร้างสังคมของเราอยู่นี่แหละครับ

\^^/  \^^/  \^^/
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline Freight Dog

• Funny, my back tires always wear out faster than the front...?
  • Member
  • Last Login:February 28, 2017, 07:32:36 pm
ว้า...ผมมัวแต่ทำงานเลยไม่เคยเจอใครซักคนนอกจากเก่ง Tokenn ถึงตอนนั้นก็แป๊ปเดียวเอง... :cry:

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
w^w

นี่ยังไม่นับรวม บทความหนึ่งที่คุณ thaidub
ส่งมาให้ผมอ่าน แล้วบอกถ้าโอกาสเหมาะ ๆ อยาก
แปลให้เพื่อน ๆ ได้อ่านกันอีกที

นี่กำลังทวงเลยหรือปล่าวครับพี่  ขอ clear งานหลวงก่อนนะครับ  ;D

จริงๆ เริ่มแปลแล้ว แต่รู้สึกว่ามันไม่ได้เรื่อง เดี๋ยวขอทำใหม่อีกทีครับ
« Last Edit: July 09, 2006, 05:28:51 pm by thaidub »
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

• Member
  • Last Login:August 11, 2023, 06:03:41 pm
ว้า...ผมมัวแต่ทำงานเลยไม่เคยเจอใครซักคนนอกจากเก่ง Tokenn ถึงตอนนั้นก็แป๊ปเดียวเอง... :cry:

อย่างนี้ต้องเชียร์ให้พี่อารยัน "พักร้อน" มาเจอกันงานหน้า น่ะคร๊าบ  "v"

เผื่อเจอคนบ้านเดียวกัน คอเดียวกันน้า  $^$
Trouble is something to Learn,
Thinking how to be Mature -> a little rascal again!

Offline jpomme

• Member
  • Last Login:June 19, 2013, 11:09:27 pm
โลกใบเล็ก กับมิตรภาพที่ยิ่งใหญ่ :)

• Member
  • Last Login:November 13, 2022, 12:48:19 am
ผมก็ยังนึกงงๆ อยู่เลยครับว่าผมตั้งกระทู้อะไรลงไป มันงงๆครับ
มันคือความอัศจรรย์ใจที่อยู่ภายในลึกๆ ซึ่งต่อมนี้นานๆ ก็ถูกสกิดให้ฉุกคิด
ดีใจที่หลายท่านมีอารมณ์ร่วมครับ  D:X   3:)
" รู้มากเท่าไร ก็ไม่สู้ เท่ารู้ตัว "O ld
S low
b ut
I
L ove

Offline Tre

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 10:40:30 pm
ผมก็ดีใจและตกใจที่ได้เจอคุณปริ๊นที่สารินวันนั้น! เพราะเคยแต่เจอกันในพับ! ;D

แต่มันไม่เพียงแต่ในบ้านเราเท่านั้นนะครับ....ตอนที่ผมแวะไป Classic Alfa ที่อังกฤษ....คุยไปคุยมารู้จักลูกค้าเค้าในเมืองไทยเกือบทุกคน!

Offline Loong-Sawasdee

• "ความพึงพอใจคือความสุข"
  • Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
โลกไม่เล็กลง แต่โลกแคบลงครับ เราสามารถท่องโลกได้เพียงลัดนิ้วมือจริงไหมครับ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Member
  • Last Login:May 06, 2024, 10:21:57 pm
w^w

แปลให้เพื่อน ๆ ได้อ่านกันอีกที

นี่กำลังทวงเลยหรือปล่าวครับพี่  ขอ clear งานหลวงก่อนนะครับ  ;D
จริงๆ เริ่มแปลแล้ว แต่รู้สึกว่ามันไม่ได้เรื่อง เดี๋ยวขอทำใหม่อีกทีครับ

เผอิญเมื่อวานผมแปลเรื่อง Me & My Classic ไปหนึ่งเรื่อง
นึกได้ว่าคุณ thaidub บอกจะเอาเรื่องประทับใจมาเล่าให้เราฟังกัน
เลยถือโอกาสนึ้ทวงบทความของคุณ thaidub เลยครับ
If you love classiccars, you're my friend

‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77

BMW E30 (2)
Jag XJ S1

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline GTR.

• ก๊วยเจ๋งR30
  • Member
  • Last Login:April 23, 2014, 07:24:24 pm
 :good: :good: :good: :good: :good: :good:

เห็นด้วยคับ
NISSAN  SHIFT_
Made by people who love cars for people who love cars

• Member
w^w

เผอิญเมื่อวานผมแปลเรื่อง Me & My Classic ไปหนึ่งเรื่อง
นึกได้ว่าคุณ thaidub บอกจะเอาเรื่องประทับใจมาเล่าให้เราฟังกัน
เลยถือโอกาสนึ้ทวงบทความของคุณ thaidub เลยครับ

Volunteer ครับ ขอสมัครเป็น Classic Car BKCC's Amateur Translator ครับ

ผมอยากเรียนรู้จากบทความดีๆบ้าง  :-!

จะได้ฝึก Technical Term ไปในตัว  :good:

• Member
รออ่านอยู่ครับ   :op  U')
S low
b ut
I
L ove

Offline nong26june

• Member
  • Last Login:June 12, 2020, 02:07:52 am
 O:D

ของผมนอกจากได้พบเพื่อนใหม่ๆ แล้ว..

เพื่อนเก่า ๆที่เคยคบหา มันว่าผม บ้า ไปแล้ว

แต่ก็เฉย ๆ ครับ ขี้เกียจอธิบาย..มันยาวววว
* * * ไม่ต้องกรี๊ดดด... พี่ไม่มีตังค์... * * *

* * * หน่อง : 081-919-9904 * * *

• Member
เสาร์นี้เจอ Cannon Ball Run จะส่งให้ครับเก่ง
รอแปลเลยนะครับ ขอบคุณจริง ๆ ครับ
webmaster นี่ทำได้หลายอย่าง ... เยี่ยมมาก  :good:

w^w

‘57 MGA

BMW E30 (2)
Jag XJ S1

• Member
เคยอยู่ Publishing มาก่อนน่ะพี่ ลูกติดพัน  &v&

Offline kidspeed

• Member
  • Last Login:June 03, 2022, 09:21:33 pm
ไม่รู้เกี่ยวกันมั้ยนะครับ เมื่อก่อนรู้จักเพื่อนญี่ปุ่น ก็บอกไปว่า "I love mustang" เหมือนจะหวังให้เธอซื้อกลับมาให้  ;D เดี๋ยวนี้มีอาจารย์สอนภาษาอังกฤษ เป็น อเมริกัน  อีกสองอาทิตย์จะกลับบ้านแล้ว ก็บอกไปอีกว่า "I love mustang"  z:)เธอหัวเราะแล้วบอกว่า "I don't have mustang" รู้สึกหยั่งคนบ้าแนะครับ แต่อย่างน้อยก็รู้สึกว่าโลกย่อลงอีกนิด  ยังจำได้ตอนได้เคทตาล็อคของ cal-mustang  ดีใจมากๆ เค้าเห็นเราเป็นลูกค้าด้วย แต่เรื่องที่เราชอบอะไรสักอย่างนี้ แฟนเราเห็นก็กลับภูมิใจ ว่าดีใจที่เราเป็นคนชอบอะไร ชอบจริง ไม่ฉาบฉวย และบนโลกนี้ก็มีคนแบบเดียวกันมากมาย ที่คุยภาษาเดียวกัน......ดีใจที่ได้รักรถคลาสสิคครับ :)

• Member
ไม่รู้เกี่ยวกันมั้ยนะครับ เมื่อก่อนรู้จักเพื่อนญี่ปุ่น ก็บอกไปว่า "I love mustang" เหมือนจะหวังให้เธอซื้อกลับมาให้  ;D เดี๋ยวนี้มีอาจารย์สอนภาษาอังกฤษ เป็น อเมริกัน  อีกสองอาทิตย์จะกลับบ้านแล้ว ก็บอกไปอีกว่า "I love mustang"  z:)เธอหัวเราะแล้วบอกว่า "I don't have mustang" รู้สึกหยั่งคนบ้าแนะครับ แต่อย่างน้อยก็รู้สึกว่าโลกย่อลงอีกนิด  ยังจำได้ตอนได้เคทตาล็อคของ cal-mustang  ดีใจมากๆ เค้าเห็นเราเป็นลูกค้าด้วย แต่เรื่องที่เราชอบอะไรสักอย่างนี้ แฟนเราเห็นก็กลับภูมิใจ ว่าดีใจที่เราเป็นคนชอบอะไร ชอบจริง ไม่ฉาบฉวย และบนโลกนี้ก็มีคนแบบเดียวกันมากมาย ที่คุยภาษาเดียวกัน......ดีใจที่ได้รักรถคลาสสิคครับ :)

"v" "v" "v"
"I LOVE MUSTANG, TOO"
S low
b ut
I
L ove

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments