Author Topic: คลองรังสิต เมืองเอก สู้ๆๆ  (Read 19013 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline nokkyaun

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:September 03, 2016, 08:13:47 am
Re: คลองรังสิต เมืองเอก สู้ๆๆ
« Reply #25 on: October 18, 2011, 07:34:08 am »
ขอร่วมเป็นแรงใจอีกคนด้วยครับ
:undecided:  ขอบคุณครับ เรื่องจริงมันเยอะ บ้านพี่ผมชวนชื่นเรียบร้อย (ทำให้ไว้แล้ว)
               ผมเข้าใจอะไรมากขึ้น วันนี้จะไปบ้านพี่สาวอีกคนเมืองประปา (ดื้อมานานพร้อมนำ้ตา)
               ขนของบางส่วนบางแล้ว  มาตรงแยกบางคูวัตแล้ว
               ตรงนั้นมีพระราชวังจุฬาภรณ์ด้วยนะครับ พร้อมโรงงานสิงห์
              โรงงานแป๊ปซี่ อีกไม่นานทั้งสองฝั่งจะถูกตัดขาด ใครอยู่บริเวณรอบๆ ดูแลตัวเอง
               วันนี้คงจะมารวมกันอยู่ที่บ้านผม เดี๋ยวมีอะไรมาเลาให้ฟังนะครับ ชาว BKCC
               ใครสู้ๆ C:)

• Member
  • Last Login:September 03, 2016, 08:13:47 am
« Reply #26 on: October 18, 2011, 12:21:13 pm »
 :smitten: สถานนะการทรงตัวอยู่ครับ OK  :good:

• Member
« Reply #27 on: October 18, 2011, 02:51:58 pm »
 :sad: เอามาฝากครับแถวหน้าหมู่บ้านเมืองประชา
   ก่อนถึงแยกบางคูวัต ตรงสนามไดร์พี่โต้ง อีแล้ง นะครับ
   และสะพานนวลฉวีฝั่งปทุม :smiley6600: 

• Member
« Reply #28 on: October 18, 2011, 03:49:26 pm »
 :smitten: ได้ข่าวว่านิคมบางกระดี่ ปิดแล้ว ช่วยเช็คอีกที่นะครับ :sad:
        ใกล้แยกสวนสมเด็จเข้าทุกที

• Member
« Reply #29 on: October 18, 2011, 04:36:15 pm »
 :2funny:  ข่าวล่าครับ นำ้มาแล้วครับ เน้วมาถึงตรงไหนแล้ว
      จะเล่าให้ฟัง ว่าแล้วเอาเหล้ากับโซดามาเตรียมเลยดีกว่า :><:

• Member
« Reply #30 on: October 19, 2011, 07:09:03 am »
:sad: เอามาฝากครับแถวหน้าหมู่บ้านเมืองประชา
   ก่อนถึงแยกบางคูวัต ตรงสนามไดร์พี่โต้ง อีแล้ง นะครับ
   และสะพานนวลฉวีฝั่งปทุม :smiley6600: 

เช้านี้ได้ข่าวว่าแถวนั้นนำ้เยอะมากขึ้นกว่าเก่ามาก มาจากปทุม
           ชาวเมืองประชา บ้าน ประมาณเกือบ 2000หลังคาเรือน
            พี่น้องเมืองประชา คิดไว้ หลังละ 2 คน 4000 คน มีเด็กเยอะมาก
           อยากให้หน่วยที่เกี่ยวข้องลงไปดูว่า จริงๆจะต้องอพยพคนอย่างไรและจะย้าย
          ชาวบ้านไปที่ไหนควรจะรีบเข้าไปช่วย เดี๋ยวจะเหมิอนหลายๆหมู่บ้าน เช่น
            ขวนชื่นเป็นต้น เพราะบางคนก็ไม่มีญาติอยู่ที่อื่น ไม่รู้จะทำอย่างไร บางคน
           รักบ้าน คนแก่ที่มาอยู่กับลูกจากปทุมที่ท่วมก็มี คิดว่าปลอดภัยแล้ว นำ้คงไม่ถึง
           จะทำอย่างไรดี กลัวว่า จะต้องมาเสียใจกัน ฝากด้วยนะครับวันนี้ วันที่19ตุลาคม เวลา7:10am
           ทำใจและไม่รู้

• Member
« Reply #31 on: October 19, 2011, 01:00:42 pm »
 :smitten: วันนี้เป็นอีกวันที่ถึงแม้แดดจะร้อนแต่ภาพที่เห็นมีชาวบ้าน
        ทหาร  รวมถึง ผู้ต้องขังเรือนจำต่างๆพร้อมนักเรียนวิวัฒน
        พลเมือง ของบำบัดพิเศษ จังหวัดปทุมธานี รวม ประมาณ
       400 คน ได้มาร่วมช่วยด้วยในครั้งนี้ถถึงแม้ปทุม จะท่วมไปแล้ว
        ผมถามเขาว่าดูสึกอย่างไร  สิ่งที่เขาบอกมาว่า รู้ว่าตรงนี้เอาไม่อยู่
        ฝั่ง กทม จะเดือดร้อนเหมือนฝั่งปทุม  'b'  (หิวอยุ่แดกไม่ลงเลย )
        ขอบคุณ TOLLWAY และ ฟิวเจอร์ กับข้าวกลางวันด้วยนะครับ \^^/
        สุดท้าย ผมฝากเจ้าบ้านและเพื่อนในเวปBKCC ด้วย ถ้าพอมีเวลา
                  ไม่ต้องไปช่วยก็ได้ แค่ส่งนำ้ส่งข้าวไปให้พวกพี่ๆน้องๆเขาก็พอแล้ว
       ขอแสดงความขอบคุณจากใจผมสุดๆ  :-! กับทหารและผู้ต้องขังที่ต่างๆและนักเรียนวิวัฒนพลเมืองทุกคน &v&

• Member
« Reply #32 on: October 19, 2011, 05:04:29 pm »
 :smitten: เท่มากครับ :good:

• Member
« Reply #33 on: October 20, 2011, 07:31:44 am »
%:< สถานะการคลองเปรมประชายัง OK
    ถ้าหลังจากนวนครไม่ไหวแล้ว และถ้่าฝั่งคลองหลวงไม่ไหวอีก
    นำ้จะมีปริมาณมากโดยเร็วในคลองรังสิต
        ผลที่จะตามมาตลาดสี่มุมเมือง บางพูน ถ้านำ้แม่นำ้เจ้าพระยา
 ตำ่กว่าก็โชคดีสามารถระบายได้ แต่ถ้าไม่ได้ก็คิดเอาเองและถ้านำ้
ในเจ้าพระยาเข้ามาอีกซึ่งคันไม่สามารถกั้นได้คิดว่าตัวใครตัวมันคงมืดบ้านแน่ๆ
โรงกรองนำ้ประปาคลองประปาคิดเอาเองเมืองเอกที่ข่วยกันมากคิดเอาเอง
มรังสิต ดอนเมืองบ้านผม ฝั่งปทุมจะถูกตัดขาดผ่านสะพานนวลฉวีไม่ได้
ไปจนเมืองทองแจ้งวัฒนะ
       ส่วนทางคลองหลวง แถวห้างฟิวเจอร์ ถ้าข้ามคลองรังสิตก็โชคชัยสเต็กเฮ้า เชียร์รังสิต
   อนุสรณ์สถาน เส้นพหลโยธิน ถ้าทางลำลูกาไม่มีนำ้ก็โชดี สนามบินดอนเมือง มาก็สายไหม วัชรพล รามอินทรา
นี้คือสิ่งที่ทุกคนกลัวและหาทางสู้และไม่ยอมถ้อยที่กำลังป้องกันกันอยู่ ช่วยกันนะครับขอบคุณทุกท่านที่เสียสละ
คนที่อยู่ข้างในขอให้รับรู้ไว้ด้วยจริงๆคนรอบนอกลำบากกันมาก บางคนบ้านนำ้ท่วมไปแล้วก็มี ฝากไว้ด้วยครับ
               อย่าคิดว่ามันคงไม่ถึงเรา โชคดีครับทุกๆคน           

เมือ่วันที่ 17 ที่ผ่านมาได้วิเคราะห์สถานะการนำ้ท่วม
            ไปให้ฟังไปแล้วรอบหนึ่ง จากที่ได้ลงพื้นที่และเป็นคนรู้จัก
            พื้นที่ ทั้ง 2 พื้นที่พอสมควร ไม่ว่าจะที่ดอนเมืองและที่นนทบุรี
             และเหตุผลที่ผมสนใจและกังวลในพื้นที่ ทั้ง 2 พื้นที่นี้ ก็เพราะ
             มันเป็นด่านที่ใกล้ชิด กทม มากที่สุด ซึ่งทุกคนทั้ง 2 พื้นที่ต่าง
             ช่วยกันป้องกันทั้งที่บางของคนเหล่านั้นก็ เจอนำ้ท่วมไปแล้ว
             ก็มี แต่ด้วยจิตใจที่กลัวชาว กทม นำ้ท่วม และพื้นที่กทม
             จะท่วมนำ้ ด้วยจิตใจที่ดีและมีนำ้ใจเต๊มเปี่ยมครับ
             และบางครั้งที่ผมเห็นชาว กทม ขับรถมาเอาข้าวเอานำ้มาให้
             และมาช่วยคนในพื้นที่ ทุกครั้งจะมีรอยยิ้มที่จริงใจให้แก่กัน
             ผมจะรู้สึกดีทุกครั้งที่ได้เห็นภาพนี้โดยปราศจากดวามเสแสร้งด้วย
             แวตาอันบริสุทธ์จริงๆและสุดท้ายผมก็ขอฝากเจ้าบ้านและชาว เวปBKCC
             อีกครั้ง สิ่งที่ทุกคนอยากให้ช่วยในตอนนี้ คือ ข้าวและนำ้ ก่อน
             และสิ่งที่น่าเตรียมคือ ยางในรถ นะครับ ฝากด้วย ถ้าใครอยากช่วย
             โทรบอกผมได้ 0817315031 สมไชย จะบอกพื้นที่ให้ ต้องการข้าวและนำ้
             และยางในรถ ถ้าจะดี คือ เสิ้อชูชีพ ด้วยนะครับถ้าหาได้แต่ราคาแพงเกิน

• Member
« Reply #34 on: October 20, 2011, 12:01:12 pm »
 :sad: ขณะนี้ แนวคลองประปาช่วยกันทำคันดินแยกศรีสมานไทยมุมเพียบ :shocked:
    มาเร็วกว่าที่ผมคิด เดี๋ยวเจออะไรเจ๋งจะมาบอก

• Member
« Reply #35 on: October 20, 2011, 03:07:49 pm »
 :sad: ขอให้ทุกคนเตรียมตัวนะครับ เพราะ
   ตอนนี้ที่บ้านผมดอนเมือง ฝนกำล้งจะมาอีก เวรกรรมจริงงานนี้
   รอฟังข่าวนะครับ ขำ่ไม่ออกแน่ :undecided:

• Member
« Reply #36 on: October 20, 2011, 04:25:33 pm »
 :smitten: โชคดีครับฝนตกมานิดแทบไม่ตกเลย :smitten:

• Member
« Reply #37 on: October 20, 2011, 08:00:59 pm »
 :grin: นึกว่ามี งานวัด บ้านใครบ้านประปาไม่มี
   มาแยกศรีสมานได้นะครับเพียบ
    มีปัญหานิดหน่อยครับ พูดให้เข้าใจง่ายๆ
  ด้านชวาจะทำคัน ด้านซ้ายกลัวนำ้ล้นเข้าไป แต่นำ้มันเยอะจริงๆ
    เดี๋ยวผมไปก่อนนะครับ เด็กแว้นเยอะ เด็กๆทั้งนั้น
   โชคดี สองเด๊ก ฝนตกอีกแต่นิดหน่อย :2funny: 

• Member
« Reply #38 on: October 20, 2011, 11:57:51 pm »
 :smitten: นำ้มาแล้วครับ  หน้าวัดคลองบ้านใหม่ ถนน
        เถิดราชัน (เลียบคูนายกิม ) เริ่มแตกตื่น
        หมู่บ้าน โชคประชา บ้านต้นไ้ สีวลี ดาวทอง
        คอนเน็ต กรปกลาง  ถึงเวลาของเราแล้ว ขอให้โชคดีทุกท่าน :o<

• Member
« Reply #39 on: October 21, 2011, 08:50:21 am »
 :smitten: ฟันธง ท่วมกันทั่วหน้าไม่ต้องกลัว กทม
        สุดท้ายขอตบมือให้พนักงานเทศบาลและประชาชนและทหารนักโทษและนักเรียนวิวัฒน
        นักศึกษามหาลัยรังสิต ที่ช่วยกันมานานมากตรงเมืองเอก รวมถึงทุกท่านที่เกี่ยวข้อง
        กับพื้นที่นี้ บอกได้ว่าสู้กันสุดๆแล้ว สามัคคีกันอย่าวิตกกังวลขอให้โชคดีกันทุกท่าน  :good: :smitten: &v&

• Member
« Reply #40 on: October 21, 2011, 11:04:15 am »
 :smitten: สุดท้ายตอนนี้ถ้าใครจะไปเมืองเอก
        ให้ไปทางวิภาวดีเพราะทางลัดที่ไปทางวัดนาวง
         ตั้งแต่วัดคลองบ้านใหม่ เริ่มมีนำ้เยอะขึ้นรถเก่ง
        คงจะลำบากนะครับ และอีกทางที่เป็นเส้นทางลัด
        เขตทหารไปวิภาวดี แนวคูนำ้มีนำ้เยอะแต่ยังไปได้
        ดูเส้นทางด้วยนะครับ จะไปหาใครซื้ออะไรรีบหน่อยนะครับ
        เดี๋ยวผมจะไปซื้อถุงทราย มาเตรียมไว้ก่อน คิดว่า
         กทม ฝั่งบ้านผมคงริ่มมีนำ้เยอะขึ้น นำ้ขึ้นเร็วๆจริงๆ
        มีพี่ทหารฝากบอกคนที่มีญาติอยู่ในซอย บ้านเอื้องอาทรช้างวัด
       คลองบ้านใหม่นำ้ในสอยประมาณ 50 ซม-1.5เมตร แล้ว 
        เอาไว้แค่นี้ก่อนนะครับ  :smitten:

Offline liquidforce1989

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:September 07, 2017, 10:20:59 am
« Reply #41 on: October 21, 2011, 11:51:15 am »
ม.กรุงเทพรังสิตคับ เพื่อนถ่ายมาฝาก

• Member
« Reply #42 on: October 21, 2011, 05:45:53 pm »
ม.กรุงเทพรังสิตคับ เพื่อนถ่ายมาฝาก
:smitten: วันนี้ประชุมหมู่บ้าน ประธานบอกพรุ่่งนี้
                    ประมาณ6:30AM ถ้าไม่มีการเปลี่ยน ให้เตรียมชุดมาว่ายนำ้
                    หน้าหมู่บ้านด้วย พร้อมเสียงตะโกนมา
                   " คุณอั๋นอย่าลืมพาผู้สูงอายุล่องเรือโฟร์มชมนำ้ด้วยนะครับ ."
                         :grin:  ยังมีอารมณ์ขันอีกนะประธานเรา :grin: 
                            ( ถ้าเยอะเหมือนภาพ ม กรุงเทพ ตัวใครตัวมันล่ะครับ )                 

Offline Zorro

• Member
  • Country: th
  • Last Login:November 08, 2022, 07:38:35 am
« Reply #43 on: October 21, 2011, 06:33:51 pm »
อั๋น เย็นนี้ดูข่าวน้ำท่วมแถวางบัวทองแล้วเศร้าใจมากเลย เมื่อสองวันก่อนผมได้ข่าวมาว่าจะมีการเปิดประตูน้ำและปล่อยน้ำเข้า กทม เพื่อให้ลงทะเลเร็วที่สุด เลย post ขึ้นไว้แจ้งเพื่อนๆที่บ้านนี้ แต่มีสมาชิกบางท่านคิดว่าเล่นๆ แล้วทำให้แตกตื่น post นั้นเลยโดนลบไปเลยครับ มาทราบภายหลังเพื่อนสมาชิกได้นำรถไปจอดบนทางด่วนแล้ว แต่ไม่ทราบว่ามีท่านอื่นๆหรือเปล่า ที่นำรถอันแสนหวงไปเก็บทันหรือไม่ เห็นข่าวแล้วเสียใจมากเลย จังหวัดที่ผมอยู่ไม่ได้รับผลกระทบ แต่ได้ข่าวมาแล้วแจ้งเตือนภัยไม่ได้เลย ช่าวที่ได้เป็นข่าวกรองแล้ว

• Member
« Reply #44 on: October 22, 2011, 08:16:22 pm »
อั๋น เย็นนี้ดูข่าวน้ำท่วมแถวางบัวทองแล้วเศร้าใจมากเลย เมื่อสองวันก่อนผมได้ข่าวมาว่าจะมีการเปิดประตูน้ำและปล่อยน้ำเข้า กทม เพื่อให้ลงทะเลเร็วที่สุด เลย post ขึ้นไว้แจ้งเพื่อนๆที่บ้านนี้ แต่มีสมาชิกบางท่านคิดว่าเล่นๆ แล้วทำให้แตกตื่น post นั้นเลยโดนลบไปเลยครับ มาทราบภายหลังเพื่อนสมาชิกได้นำรถไปจอดบนทางด่วนแล้ว แต่ไม่ทราบว่ามีท่านอื่นๆหรือเปล่า ที่นำรถอันแสนหวงไปเก็บทันหรือไม่ เห็นข่าวแล้วเสียใจมากเลย จังหวัดที่ผมอยู่ไม่ได้รับผลกระทบ แต่ได้ข่าวมาแล้วแจ้งเตือนภัยไม่ได้เลย ช่าวที่ได้เป็นข่าวกรองแล้ว
:2funny:  สบายดีนะครับ ไปทำสวนยางอยู่พังงาก็ดีนะครับ หนีนำ้ท่วมกทม.
                 เอาเจ้าแดงทำ เป็นOFF  ROAD ลุยสวนน่าจะดีนะพี่ :2funny:
                 เดี๋ยวเอาภาพมาฝากอีกครับ

Offline dexterranma

• Member
  • Last Login:October 16, 2014, 07:19:23 pm
« Reply #45 on: October 23, 2011, 06:38:27 am »
ถ้าจะเข้าเมืองเอกตอนนี้ไปทางไหนได้บ้างครับ

รถเล็กยังไปได้ไหมครับ    :a_smiley:

Offline Zorro

• Member
  • Country: th
  • Last Login:November 08, 2022, 07:38:35 am
« Reply #46 on: October 23, 2011, 09:08:10 am »
:2funny:  สบายดีนะครับ ไปทำสวนยางอยู่พังงาก็ดีนะครับ หนีนำ้ท่วมกทม.
                 เอาเจ้าแดงทำ เป็นOFF  ROAD ลุยสวนน่าจะดีนะพี่ :2funny:

สบายดีครับ ว่างๆวันไหนมาเที่ยวซิ

• Member
« Reply #47 on: October 23, 2011, 11:05:29 am »
ถ้าจะเข้าเมืองเอกตอนนี้ไปทางไหนได้บ้างครับ

รถเล็กยังไปได้ไหมครับ    :a_smiley:
:smitten: ขอโทษทีครับที่มาบอกช้าเพราะไปช่วยบ้านญาติแถวธนิทรอยู่นำ้ขึ้นเร็วมาก
                   ในสภาพความเป็นจริงที่ผมขับรถผ่าน
                   1. ถนนวิภาวดีฝั่งตรงข้าวสนามบินดอนเมืองเก่าบ้างจุดรถเก่งไปลำบากเท็กซี่ไม่ไปแล้วบ้างคัน
                   2 . เส้นทาง LOCAL ROAD หน้าหมู่บ้านแกร์แคแนว มีนำ้เยอะรถเก่งไปลำบาก
                   3. เส้นในวัดนาวงคงจบแล้วรถเก่งคงไปไม่ได้
                   4. ควรขึ้นทางด่วนจะมีทางลงก่อนเมืองเอก แต่ไม่แน่ใจปรกติกลางซอยตรงปั้มหน้าเมืองเอกจะท่วม
                       ต้องขอโทษทีนะครับทีไม่ค่อยสามารถให้รายละเอียดได้ชัดเจน
                       แต่คงสรุปไปทางวิภาวดีและขึ้นทางด่วนดีที่สุด ( ตั้งแต่หลักสีไปไม่ควรใช้รถเก่งเดินทาง บางจุดนำ้เยอะผ่านไม่ได้ )

• Member
« Reply #48 on: October 23, 2011, 11:14:35 am »

สบายดีครับ ว่างๆวันไหนมาเที่ยวซิ
:smitten: พี่ครับนำ้เยอะจริงๆพี่ คิดถึงนะครับพี่ นำ้าขึ้นเร็วมากเลยพี่
                    พี่ตอนนี้แถวรังสิตและนนทบุรี กลัวแนวถุงทรายจะพังด้วยธรรมชาติหรือ
                   ( อาจะมีพวกชั่วเลวมากอาจจะไปทำไม่ดีกับพวกกระสอบทราย
                     แต่ทุกคนช่วยกันดูอยู่ทั้งเทศบาลและชาวบ้าน )
                     ไม่งั้นกทม.ไม่เหลือ

• Member
« Reply #49 on: October 23, 2011, 11:30:20 am »

:smitten: พี่ครับนำ้เยอะจริงๆพี่ คิดถึงนะครับพี่ นำ้าขึ้นเร็วมากเลยพี่
                    พี่ตอนนี้แถวรังสิตและนนทบุรี กลัวแนวถุงทรายจะพังด้วยธรรมชาติหรือ
                   ( อาจะมีพวกชั่วเลวมากอาจจะไปทำไม่ดีกับพวกกระสอบทราย
                     แต่ทุกคนช่วยกันดูอยู่ทั้งเทศบาลและชาวบ้าน )
                     ไม่งั้นกทม.ไม่เหลือ
:smitten: เมื่อวานตั้งแต่ท่านำ้นนท์จนถึงตลาดนนท์ป่วนมากกระสอบชำรุดแต่กั้นทันพี่
                   แม่ผมวิ่งเข้าไปอยู่ในธนาคารนะครับแม่เล่าให้ฟัง ไม่เคยแม่กลัวบอก
                   เหมือนไฟไหม้เลย ไม่เคยคิดว่าแม่จะโทรตามให้ไปรับไปอยู่ดอนเมืองแล้ว
                   ทั้งขำ่ทั้งเครียดเห็นท่าทางแก่นะครับพี่ :grin:

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments