Author Topic: ขอความเห็น ศูนย์รับฝากรถคลาสสิค  (Read 11387 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline PUI

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:May 04, 2011, 02:04:41 pm
ถ้ามีศูนย์รับฝากรถคลาสสิค อยู่ห่างจากกรุงเทพสัก หนึ่งชั่วโมงครึ่ง ถนนโค้งไปมา ทิวทัศน์สวยงาม แบคกราวด์ภูเขา  เสาร์อาทิตย์ไปเยี่ยมและขับชมวิว  เสี่ยงน้อยกว่าขับในกรุงเทพนะ  กันฝนกันแดดกันฝุ่น  ขอความเห็นนะครับ
1. สนใจ หรือไม่
2. ค่าเช่าควรเป็นเท่าไหร่
3. ควรมีบริการอะไรบ้าง เช่น ล้างรถ, สตาร์ทรถ, อื่นๆ
4. อื่นๆถ้ามี

ถามเพราะผมเริ่มมีปัญหาที่จอดรถที่บ้านแล้ว  :'(

Offline Tre

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 10:40:30 pm
น่าสนใจครับ แต่ส่วนมากรถ classic จะต้องซ่อมบ่อยๆ ถ้าไม่มีช่างที่เก่งอยู่ที่ที่เก็บรถ ก็อาจจะลำบากหน่อยที่จะต้องเอามาทำที่กรุงเทพ

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
ข้อสังเกตุนะครับพี่ปุ๋ย
1. ค่าเช่า สมมตินะครับ facility ชั้น 1 ทุกอย่างอย่างดี service ชั้นเยี่ยม ค่าเช่าทั้งปีน่าจะเกินหมื่นไปเยอะเหมือนกัน ถ้ารถคันละหลายแสนหรือเหยียบล้านคงเหมาะสม รถผมทุนแปดหมื่นทำเสร็จสามแสน มันคงเกินตัวครับ
2. ถ้าเป็นรถไม่ค่อยได้ใช้ หรือไม่เหมาะสมกับการใช้งานแล้ว พวกรถ vintage ก็ดีนะครับ เพราะยังไงก็ไม่ได้ขับ แต่ผมว่าส่วนมากบุคคลที่มีรถเหล่านี้ก็คงไม่ค่อยอยากให้รถอยู่ไกลตัว อยากเห็น อยากดู และน่าจะมีที่ทางของตัวเอง
3. ส่วนรถที่ใช้ได้ ขับได้ ออกแรดได้ตอนกลางคืนหรือวันเสาร์ อาทิตย์ ก็คงอยากไว้ใกล้ตัวเหมือนกัน ไกลไปพาลจะขี้เกียจเอา

สนับสนุนนะครับพี่ แต่ทำอย่างไรให้มันพอดี และลูกค้าจะเป็นใครบ้าง น่ามานั่งถกกันสนุกๆครับ เคยคุยกับน้องๆพี่ๆเรื่องนี้เหมือนกัน
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

UM

• Guest
ดีครับประสพปัญหานี้เหมีอนกันกันครับ :P

ถามเพราะผมเริ่มมีปัญหาที่จอดรถที่บ้านแล้ว

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage
ผมว่าเอาแบบมีทั้งติดแอร์และไม่ติดโดยใช้ที่จอดรถพวกตึกที่ยังสร้างไม่เสร็จใน กทม

Offline เสียอา

• วัยทองคนองยนต์
  • Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
เจ้าMax ฮิปโป้จะทำครับ ผมเลยขายIdeaให้ ปรากฏว่าเจ้าMax ฮิปโป้ดิ้นพล่านๆ ชอบใจ บอกว่าอยากมาก... :o

ผมขายไปดังนี้

ในปัจจุบัน ธุรกิจอสังหาริมทรัพย์ในบางทีก็มีการอิ่มตัว บางทีโดนธนาคารยึด ตึกแถวสร้างแล้วขายไม่ขายฯลฯ
ด้วยเหตุว่ายุคนี้เป็นยุคที่ "สุขภาพและความงาม"

การเข้าไปRenovate หรือจะสร้างศูนย์รับฝากรถคลาสสิค แบบที่พี่ปุ้ยว่ามา ไม่ใช่เรื่องยาก แต่เรื่องใหญ่คือ "ความไว้ใจ" 8)
คล้ายๆที่ผมต้องไปอยู่ประจำตั้งแต่เด็กยันมหาวิทยาลัย ทางบ้านต้องไว้ใจสถานศึกษาแน่นอน

เลยบอกเจ้าMax ไปว่า ถ้าเราจะสร้างหรือหาอาคารแบบทำในลักษณะ “Classic car suit service" :D
โดยขายอารมณ์แบบDestiny spa ;)โดยมีทั้งให้เช่าและเซ้ง โดยการดูแลจะแบ่งเป็นห้องๆ และให้เจ้าของรถเช่าตามงบ (คล้ายๆที่พี่ๆเช่าห้องให้กิ๊ก)

โดยห้องจะแบ่งไปตาม
-ขนาดรถ มีตามขนาดรถจากเล็กไปขึ้นใหญ่ (คิดตามพื้นที่)

-ระบบระบายอากาศ มีตั้งแต่ แอร์(รับประกันมาตรฐานฝุ่นในอากาศ) และอากาศหมุนเวียน(จะมีฝุ่นบ้าง)

-ระบบ videoติดตั้งกล้องในดูรถผ่าน Internet ความเร็วสูง ได้24ชม.ทั้ง PC notebook และมือถือ

-ระบบดูแลรถยนต์ ทั้งการStartเครื่องยนต์ทุกครั้งจะมีการแจ้งเจ้าของให้ดูผ่านระบบ video สื่อสารได้2 ways communications

-มีลู่วิ่ง(แบบลู่เลื่อน)ในร่มให้รถออกกำลังกาย

-ลักษณะการจอดจะเปรียบคล้ายๆคอนโดรถ มีจะทางขึ้นไม่ลาดชันในแต่ระดับ

-ในกรณีเจ้าของในการอนุมัติให้ชมรถได้(แต่แตะต้องไม่ได้) รถของท่านจะจอดใน  Show car Showcase Zone (ตู้กระจก)

-การเก็บรถนั้นคำนึงถึงความปลอดภัยเป็นหลัก  ระบบป้องกันอัคคีภัยเต็มระบบ  ทุกห้องเก็บรถติดสัญญาณกันขโมย
หากมีการเปิดห้องกระจกโดยไม่ได้รับอนุญาต หรือผิดเวลา สัญญาณจะยิงผ่านดาวเทียมไปยังมือถือเจ้าของรถทันที
ทางรปภ.จะอนุญาตให้เขาเฉพาะเจ้าของที่มีID cardเท่านั้น ถ้ามีช่างหรือGust ติดตามมาต้องมีการลงทะเบียน ในกรณีมีเข้าชม
จากบุคคลภายนอก ให้ชมเฉพาะส่วน Show car Showcase Zoneเท่านั้น

-ทุกๆห้วงเวลาจะมีการดูแลสีผิวตามสัญญา ทั้งก่อนเข้าเก็บในห้อง และก่อนออกจากห้อง มีการแจ้งเตือนในกรณีในของเหลวหยด

-พื้นสถานที่ลาดด้วยน้ำยาพื้นเคมีมาตรฐานโรงงาน หลังบุฉนวนกันความร้อน ระบบระบายอากาศเต็มระบบ  รถทุกคันที่เข้ามาต้อง
ล้างและเป่าแห้งทุกคัน ป้องกันปัญหาฝุ่นละออง

ผมชงให้เจ้าMax ฮิปโป้ไปนอนฝันประมาณนี้ ถ้าใครใจถึงจะทำ ผมว่ามีคนยอมจ่ายแน่ เพราะเลี้ยงรถมันยังซื่อนะครับ
เลี้ยงอีหนูลับหลัง มันจะไว้ใจได้ไหมเนี่ย...จริงไหมครับ..พี่ปรีชา ;D

Offline PUI

• Member
  • Last Login:May 04, 2011, 02:04:41 pm
ไอเดียคุณอู๋ และ คุณเสียอา น่าสนจริงๆครับ   มีโอกาสเจอกันคุยเรื่องนี้กันนะครับ เอาแบบขำๆเผื่อหาที่ทำหรือหาคนลงทุนทำได้  ขอบคุณครับ สำหรับความเห็น
อีกหนึ่งเหตุผลในการหาที่จอดคือ  เจ้าบ้านที่บ้านไม่ยอมให้ซื้อเพิ่มแล้วครับ คอนเซปคุณเสียอาเลยคือต้องเอาไปซ่อน  อันนี้พี่sucharitเห็นว่าไงครับ  ;D

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
เจ้าบ้านที่บ้านไม่ยอมให้ซื้อเพิ่มแล้วครับ คอนเซปคุณเสียอาเลยคือต้องเอาไปซ่อน  อันนี้พี่sucharitเห็นว่าไงครับ  ;D

คันแดงผมนี่เรียกว่าเมียน้อยแล้วครับ เข้าบ้านไม่ได้ ต้องไปส่งคอนโดก่อนกลับบ้านทุกวัน  ;D
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

Offline PUI

• Member
บอกแล้วว่ามีประโยชน์  เค้าเรียกฝากเลี้ยง  ;D

Offline ท่านขุน

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:November 25, 2022, 11:52:45 am
สนใจ Warehouse ของเพื่อนผมมั้ยครับ
13 กิโลจากสะพานแขวน หรือว่า 6 กิโลจากวงแหวนสุขสวัสดิ์
อาคารใหม่เอี่ยม  สร้างในออสเตรเลียแล้วเอามาประกอบในบ้านเรา  เป็น galvanize กันสนิมทั้งโรง
ให้เช่าเป็นส่วนๆ หรือทั้งโรงก็ได้  จะ customize ยังงัยก็ว่ามา  แต่ต้องไม่ผิดกฎของ Warehouse

เรื่องความชื้นน่าจะพอไหว  เนื่องจากโรงติดกันมีคนเช่าเก็บกระดาษ  และ CP เช่าเก็บปุ๋ยบางส่วน

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 11:52:45 am
ด้านหน้า  พื้นด้านในยกสูงกว่าระดับปกติ  ภายในไม่มีไฟฟ้าและระบบน้ำ (กฎหมาย Warehouse ระหว่างประเทศกำหนดมา)
ถ้าจะใช้ไฟ  ต้องพ่วงจาก outlet ข้างนอกเข้าไป  เสร็จแล้วต้องเอาออก

• Member
ด้านใน  มีช่องแสง  พื้นที่มีไม่อั้นครับ  ขาวๆ ทางซ้ายคือรถหกล้อ

• Member
อีกโรง  ที่มีบริษัทนึงเค้าเช่าเก็บกระดาษ  เค้าบอกว่าความชื้นในโรงนี้  ไม่มากครับ 

• Member
มีท่าเทียบเรือด้วย  เผื่อเพื่อนๆ อยากขับเรือมา  เล็กหรือใหญ่จอดได้ครับ  ขนาดตามรูปได้สามลำ

ปัญหาคือเคยคุยกันแล้ว  มันออกมาเดือนละเกือบสามพันบาทต่อคันต่อเดือน  สำหรับรถยี่สิบคัน

เลยพักโครงการที่เก็บรถของอู่ท่านขุน  เอาไว้เฉยๆๆ ครับ  แต่ว่าใครสนใจก็บอกมาได้ครับ     

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:May 06, 2024, 10:21:57 pm
    • Bangkok Classiccar
ที่ท่านขุนเอามาให้ดูอารมณ์เหมือนกับ Auto Musuem ที่ Fremantle เมือง Perth เลย แต่ใหม่กว่า+ใหญ่กว่า

คลิกที่รูปเพื่อดูกระทู้เดิม

If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:May 06, 2024, 10:21:57 pm
    • Bangkok Classiccar
คุณแผนเคยคุยเรื่องนี้มาก่อนเหมือนกันครับ ลองดู link นี้ครับ

โยนหินถามทาง เรื่องธุรกิจบริการที่จอดรถสำหรับรถClaasicโดยเฉพาะ
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline เสียอา

• วัยทองคนองยนต์
  • Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
น่าเช่าทำสนาม Classic Kart แบบindoor มันใหญ่ถูกใจจริงๆ เช่าถ่ายหนังแบบรถต้องวิ่งยาวๆ แล้วจัดไฟทั้งทางก็ได้

โดนวุ้ย :o

Offline Tre

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 10:40:30 pm
เหมาะมากสำหรับจัด event หรือปาร์ตี้ครับท่านขุน! บรรยากาศด้านนอกดู industrialise ดี ด้านในแต่งแบบ space age หรือ modern....

หรือสักวันหนึ่งไปจัด meeting ที่นั้นคงแปลกดีนะครับ....

UM

• Guest
พื้นที่กว้าง  เพดานสูง  space age  โดนเลยครับ ;)

Offline PUI

• Member
น่าสนใจมากๆครับ เค้ามีประกันภัยสำหรับทรัพย์สินภายในด้วยหรือไม่ครับ  ดูจากภาพน่าจะจอดได้มากกว่ายี่สิบคันเยอะนะครับ น่าจะทำให้ค่าจอดต่อเดือนลดลงได้  สวยดี ทำเป็น museum ซะเลย  ;D

• Member
โรงนึงจอดได้เป็นร้อยคันครับ  แต่เท่าที่คุยกันคือถ้าจำนวนรถน้อยกว่ายี่สิบคัน  มันไม่คุ้มที่จะกั้นพื้นที่ให้เฉพาะครับ
คือตอนนั้นอยากได้ล๊อคนึงพร้อมประตูทางเข้าออกส่วนตัว  ก็ต้องมีรถปริมาณเท่านั้นถึงคุ้มครับ 

ตอนนี้ถนนสุขสวัสดิ์ช่วงสี่กิโลก่อนถึง warehouse  กำลังปรับถนนให้สูงขึ้นมาอีกซักฟุตครึ่งครับ  ทำให้ไปมาสะดวกกว่าเดิม

Offline sucharit

• Member
  • Last Login:September 12, 2017, 01:59:07 pm
คุณปุ๋ยขอโทษที่มาช้า เห็นด้วยกับปัญหาที่จอดรถ หลังจากพบกันคราวที่แล้วคุณภรรยามีไอเดียแจ๋วๆ (สำหรับเค้า) เรื่องที่จอดรถ เค้าบอกว่าให้ขายรถเก่าๆที่มีทั้งหมดแล้วเอาเงินไปทำตึกสำหรับจอดรถที่บ้าน ทำอย่างดีเลยนะ แล้วให้เพื่อนๆมาเช่าจอดพร้อมดูแล เป็นประโยชน์สำหรับผมเพราะจะได้นั่งดูรถสวยๆทั้งวันแถมมีเพื่อนมาเยี่ยมทุกวันอีกด้วย ไอเดียเค้าแจ๋วใหม ผมถึงกับอึ้ง นัดคราวหน้าว่าจะให้อยู่บ้านไม่เอาไปด้วยแล้ว 

Offline CBX750

• รักนะ...เด็กโง่
  • Member
  • Last Login:March 01, 2009, 11:04:50 pm
LOFT?!

แจ๋วครับ แต่ของผมคงไม่ต้องขนาดไปเช่าจอดมั้ง อยากเห็นทุกวันง่ะ

Offline เอ้อ

• Member
  • Last Login:December 28, 2010, 06:32:56 pm
จริงๆแล้วไม่ต้องlimitที่รถคลาสสิคอย่างเดียวก็ได้ครับ เอารถแปลกๆแบบอื่นด้วย จะได้หาคนใช้ได้มากขึ้นน่ะครับ แต่จัดให้เป็นสัดส่วนแยกกันไปเลย

น่าสนใจครับ แต่ผมคงไม่ใช้บริการเพราะผมอยากที่จะสามารถเดินไปดูรถเมื่อไรก็ได้น่ะครับ การได้เดินดูรถทุกวันเป็นการแสดงความเป็นเจ้าของอย่างนึงของผมน่ะ แหะ แหะ แถมจะได้ระวังตัวไม่ซื้อรถมากเกินไปด้วยครับ

Offline TeeTarga

• มีปากสักแต่ว่าพูด..จะต่างจาก..ลมผ่านตูดที่ตรงไหน
  • Global Moderator
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:August 04, 2023, 05:02:50 am
ช่วยสานต่อให้มีจริงๆ ด้วยเถอะ  w^w
อย่ามีเพียงหัว..เอาไว้คั้นหู..หรือ..เอาไว้แค่ผมขึ้น
เพื่อนที่ดีที่สุดของคุณ อาจจะไม่ใช่เพื่อนที่ดีขอผมก็ได้

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments